Chỉ tiêu NPV

Thảo luận trong 'Ngân hàng' bắt đầu bởi hong_freediscovery, 14 Thg 3 2009.

1. hong_freediscovery

hong_freediscovery Gà kinh tế Econ

Mọi ng` ơi, cho mình bit với: khi tính chỉ tiêu NPV có trừ đi VAT và thuế thu nhập DN ko? :39:
    :
  2. ngocxuan

ngocxuan Gà kinh tế Econ

chỉ tiêu NPV dc dùng để tính hiện giá của dòng tiền do một dự án mang lại, mình ko hiểu sao lại có VAT ở đây, vì hầu hết những bai toán mình đã làm thi ko thấy có thông tin gì lquan đến VAT. nguyen tắc để tính NPV là bạn phải sắp xếp dòng tiền thu vào và dòng tiền chi ra của từng năm, sau đó đưa về năm 0. Có thể VAT bạn nói là khi mua Tài sản thì bạn chỉ lấy nguyên giá của nó thôi, VAT sẽ được khấu trừ nên ko phải dòng tiền chi ra. còn Thuế TNDN bạn sẽ phải trừ ra.
    hong_freediscovery thích bài này.
  3. hong_freediscovery

thanks bạn nhìu nha:))
  4. mtientc

mtientc ID bị khóa

Giá trị hiện tại thuần (NPV - Net present value)

Giá trị hiện tại thuần là hiệu số của giá trị hiện tại dòng doanh thu (cash inflow) trừ đi giá trị hiện tại dòng chi phí (cash outflow) tính theo lãi suất chiết khấu lựa chọn. Khái niệm giá trị hiện tại thuần đựơc sử dụng trong hoạch định ngân sách đầu tư (capital budgeting), phân tích khả năng sinh lợi của một dự án đầu tư, hay cả trong tính toán giá cổ phiếu .

NPV được tính theo công thức sau

Trong đó:
    * t - thời gian tính dòng tiền
    * n - tổng thời gian thực hiện dự án
    * r - tỉ lệ chiết khấu
    * Ct - dòng tiền thuần tại thời gian t
    * C0 - chi phí ban đầu để thực hiện dự án

Dòng tiền thuần = Lợi nhuận ròng + Khấu hao
    Lợi nhuận ròng = Tổng Doanh thu - Tổng chi phí - Thuế TNDN
    Doanh thu = Giá bán x Số lượng sản phẩm
    * Dựa vào công thức trên thì Thuế TNDN bị trừ ra khỏi dòng tiền thu vào, còn VAT nằm trong giá bán nên không bị trừ ra, phải tính vào dòng tiền. Khi nhà nước tính thuế VAT doanh nghiệp phải đóng thì sẽ lấy VAT đầu ra (trong giá bán sp) -(trừ) VAT đầu vào (trong giá mua NVL, thành phẩm): đây là số VAT doanh nghiệp phải đòng
  5. vth1bbs

vth1bbs Gà kinh tế Econ

Bạn ah, chỉ tiêu NPV là số tiền trong tương lai thu được quy đổi về thời điẻm hiện tại. Dù không nhắc gì đến VAT nhưng trong Doanh thu của nó đã có rồi.
  6. hong_freediscovery

hjhj. Zậy là thắc mắc đã ok ui`*-:).1000 lần thanks nhe!!\:D/
  7. Kimminhanh

Kimminhanh Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Chỉ tiêu NPV

Sao mình nghĩ hơi khác nhỉ. Những chi phí và doanh thu trong dòng tiền này đều đã được trừ đi thuế VAT rồi.
    Còn cái này nữa mình thắc mắc muốn hỏi
    CT tính dòng tiền thuần = Lãi ròng + Khấu hao.
    Mà mình đọc trong những hướng dẫn gần đây là khấu hao và lãi ròng thì không được tính và dòng tiền vì nếu tính vào là tính trùng hai lần. Vậy thì CT trên còn đúng ko, nếu đúng thì sử dụng trong trường hợp nào. Thẩm định dự án dưới góc độ nhà đầu tư khác dưới góc độ dự án chỗ nào? Chẳng hiểu gì cả?
    Thanks
    nhungphuong thích bài này.
  8. hitman_codename

hitman_codename Power Econ Power Econ

Gì mà có khấu hao nữa bạn....NPV chỉ tính dòng tiền vào chứ ko có tính khấu hao đâu.
    Cái bạn nói ko phải dòng tiền thuần từ dự án mà là dòng tiền trong hoạt động kinh doanh. Lãi ròng + khấu hao vì khấu hao tính vào chi phí --> cái này là kế toán còn cái NPV là về chọn lựa dự án chứ chưa hẳn kế toán hay tài chính.
    nhungphuong thích bài này.
  9. nhimnho

nhimnho Gà kinh tế Econ

Mình lại không nghĩ vậy. NPV có tính đến khấu hao mà. Lúc tính EBT thì có trừ khấu hao như một khoản chi phí để được giảm thuế. Nhưng khấu hao không phải là một khoản thực chi nên sau đó phải cộng và dòng tiền( Vì nguyên tắc xác định dòng tiền là thực thu- thực chi). Vậy là công thức tính dòng tiền thuần= lãi ròng + khấu hao là đúng rồi đó bạn.
    nhungphuong and meonau like this.