Chia sẻ về hội chợ "xuất nhập khẩu Trung Quốc" Canton Fair

Thảo luận trong 'Kinh doanh quốc tế & NVNT' bắt đầu bởi huyhipi, 24 Tháng 5 2009.

Lượt xem: 1.443, Trả lời: 0

1. huyhipi

huyhipi Gà kinh tế Econ

Theo các Doanh nhân Việt Nam đánh giá thì hội chợ này có quy mô lớn thứ 3 thế giới và là cầu nối hết sức quan trọng cho các Doanh Nghiệp tìm đối tác làmviệc ở Trung Quốc nói riêng và thế giới nói chung.
    Hội chợ được diễn ra hàng năm 2 lần tại Quảng Châu, Trung Quốc từ năm 1957. Đã thu hút rất nhiều doanh nhân từ các quốc gia trên toàn thế giới đến tham quan và tìm kiếm đối tác. Vào tháng 4, 5 và tháng 10, 11 năm nay là hội chợ lần thứ 105, 106.
    Sắp đến tháng 10, bác nào có nhu cầu thì chuẩn bị sẵn sàng nhé.
    Khi sang đó Huy mới biết rằng đã có nhiều doanh nghiệp Việt Nam sang làm showroom như Vinacafe, sunhouse, lioa… Các doanh nghiệp sang tìm hiểu thị trường như VVC, Pico Plaza…
    Nhưng cũng rất nhiều người bạn mình tỏ ra nuối tiếc vì không biết thông tin trước để sang. Họ có nhờ mình mang tài liệu về giúp. Nhưng với diện tích quá rộng thì việc tìm tài liệu cho 1 ngành nghề cần nhiều thời gian và công sức. Thực tế là Huy đã đi 4 ngày mới hết được 1 ngành hàng trong 1 khu của họ. Trong khi đó họ có 3 khu, mỗi khu có từ 2 đến 3 tầng làm khu vực showroom.
    Thế nên mình nghĩ thông tin về hội chợ vẫn có ích đối với nhiều doanh nghiệp Việt Nam. Sau đây mình xin chia sẻ kinh nghiệm để các bạn nếu có đi sẽ không bị vấp phải sai sót.
    1. Trước hết các bạn nên tham khảo qua website của họ để nắm rõ thời gian, mặt hàng và đối tác:
    Tiếng Anh:
    Tiếng Việt (dịch tự động)
    Website rất đầy đủ đúng không các bạn. Thế chúng ta cần sang làm gì? Để tận mắt nhìn, sờ sản phẩm và nói chuyện trực tiếp với người bán hàng. Qua đó cũng có thể phần nào đánh giá uy tín của đối tác !
    2. Cách thức di chuyển.
    Bằng máy bay (Hà Nội - Quảng Châu).
    Giá vé khứ hồi: 320$ (giá có thể thay đổi theo thời gian).
    Các bác có thể gọi cho em Minh (cực xinh luôn) nói là bạn của Huy. SĐT 0915 664 603 . Các bác chỉ cần ngồi 1 chỗ, alo là mọi việc ok cho đến khi các bác ra sân bay.
    Bằng xe ô tô:
    Đưa đón tại nhà nếu các bác ở HN. Các bác cũng có thể chọn 2 chiều, hình như có rẻ hơn. Đi xe giường nằm từ Bằng Tường đến Quảng Châu nên chỉ cần ngủ đêm 1 giấc là đến nơi. Kinh nghiệm đặt vé là hỏi kỹ để tránh giường cuối vì gần wc.
    Nhà Phi có xe đưa đón về Bằng Tường khi các bác bước sang tới cửa khẩu. Số đt nhà Phi tại HN: 0915 705 625.
    Nhà Hoa Thêm các bác phải hỏi xem nó có đưa từ cửa khẩu về Bằng Tường không. Số đt nhà Hoa Thêm: 0983 365 838
    Giá: Hà Nội - Cửa khẩu Hữu Nghị: 80k đ
    Cửa khẩu - Bẳng Tường : Taxi thỏa thuận (đi theo nhà xe thì không cần).
    Bằng Tường - Quảng Châu: 220 tệ
    3. Giấy tờ thủ tục kèm theo:
    Ảnh: Ít nhất có 1 ảnh 4×6 để làm thẻ ra vào hội chợ. Nếu không có, các bác sẽ phải chụp mất thời gian và chịu phí.
    Visa. Sang Quảng Châu phải làm visa. Đi chui bằng giấy thông hành nó bắt được thì “hành” cho cũng khổ. Có rất nhiều dịch vụ làm Visa. Các bác nên làm qua dịch vụ cho nhanh.
    Business card. Trước khi đến làm việc, thăm quan, xin tài liệu một đối tác trong hội chợ thì các bác nên đưa ra B.card của mình trước (theo phép lịch sự và không thì họ cũng hỏi xin). Điều đó cũng có lợi vì những thông tin các bác quan tâm đều được họ ghi lại và sẽ email cho các bác.
    Trường hợp không có B.card chứng tỏ sự không chuyên nghiệp và người ta sẽ không tiếp hoặc tiếp dè chừng. Vì thế bên ngoài luôn có đội ngũ chào làm B.card trong vòng 2 giờ. Chắc chắn là giá sẽ cao nên các bác nên làm ở nhà. B.card phải có 1 mặt bằng tiếng Anh và có thể thay tên mình bằng tên tiếng Anh để sau này liên lạc cho dễ. Ví dụ tôi lấy là Kenny Nguyen. Để tên tiếng Việt họ gọi sang không biết đánh vần, dễ gây nhầm lẫn. Các bác có thể làm 4, 5 hộp dự phòng, tùy theo nhu cầu của mình.
    Valy kéo nhỏ. Nếu các bác muốn lấy tài liệu thì nên mang theo 1 va ly kéo nhỏ. Vừa chuyên nghiệp, vừa nhẹ nhàng. Ở cửa cũng có nhiều dịch vụ bán valy cho nhưng bác ngại mang theo từ nhà. Cũng có nhiều khu vực phát túi miễn phí nếu các bác có nhu cầu.
    Người phiên dịch. Nhân viên trong hội chợ hầu như nói được tiếng Anh. Các bác có thể thuê phiên dịch Việt - Anh đi theo. Bên ngoài cũng có rất nhiều người nhận làm phiên dịch các thứ tiếng (chưa thấy ai nhận dịch tiếng VN cả)

4. Kinh nghiệm:
    - Làm thẻ ra vào: Phí làm thẻ 200 tệ/ người. Nhưng sẽ được miễn cho người thứ 2 trở đi nếu các bác khai là đi cùng công ty. Có nghĩa là chỉ cần 1 người nộp tiền. Những người sau nói là cùng công ty sẽ được miễn. Thẻ được sử dụng cho những lần sau nên các bác nhơ giữ lại.
    - Chuẩn bị trước mặt hàng cần xem, câu hỏi với đối tác. Tất nhiên là để tiết kiệm thời gian.
    - Tìm sách hướng dẫn, sơ đồ ở các bàn thông tin. Ở cổng vào thường có các bàn (hoặc bảng chỉ dẫn) cung cấp cho các bạn thông tin về hội chợ. Khi đi thăm quan, các bác nên đi theo thứ tự (1, 2, 3, …A, B, C…) có 1 cuốn sổ ghi lại địa chỉ gian hàng của doanh nghiệp mình có thể quay lại để tìm hiểu sâu hơn. Nếu không, rất dễ bị lạc.
    - Trên đường đi xe ô tô, các bác nên kiểm tra kỹ hành lý, chỗ nằm của mình kẻo có người “bỏ nhầm” đồ cấm vào. Hôm tôi đi ô tô từ Bằng Tường - Quảng châu, xe bị giữ lại khoảng 30′ để kiểm tra hành lý từng người một. Ai cũng lo vì hành lý gửi ở nhà xe. Vì hành lý không mang theo người thường xuyên nên kẻ xấu có thể “nhét” bất cứ cái gì vào đó.
    Một vài hình ảnh:
    Di chuyển từ khu A, B sang khu C khá xa và có phương tiện hỗ trợ.

Lượng khách đến đây rất đông từ khắp nơi trên thế giới.

Khu của các doanh nghiệp Việt Nam

Mọi chia sẻ thông tin bài viết xin để lại nguồn huynguyen.net
    :
    Chỉnh sửa cuối: 24 Tháng 5 2009
    basatoan thích bài này.