chính sách nhà nước VIỆT NAM đối với các doanh nghiệp xnk

Thảo luận trong 'Kinh doanh quốc tế & NVNT' bắt đầu bởi vit_luc_ky, 16 Thg 10 2010.

1. vit_luc_ky

vit_luc_ky Gà kinh tế Econ

cho em hỏi chính sách của nhà nước đối với các doanh nghiệp xnk :
    VIỆT NAM với TRUNG QUỐC
    VIỆT NAM VỚI CÁC NƯỚC
    VIỆT NAM với ASEAN ,VIỆT NAM - ASEAN- TRUNG QUỐC
    em xin cảm ơn nhiều nhiều
    !!!!!!!
    :
  2. vubaqtkd

vubaqtkd Gà kinh tế Econ

Phản hồi: chính sách nhà nước VIỆT NAM đối với các doanh nghiệp xnk

Hi.
    Về câu hỏi của bạn nêu ra nếu mà trả lời chi tiết sẽ rất là dài,mình chỉ nói sơ qua thôi.
    Chính sách trên thuộc về chính sách đối ngoại với các quốc gia của nứoc ta, nước ta muốn là bạn với tất cả các quốc gia, khi là bạn rồi thì sẽ diễn ra các mối quan hệ về nhiều lĩnh vực, trong đó trọng điểm là quan hệ về lĩnh vực thương mại.

Nhà nước luôn cố gắng tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất cho các doanh nghiệp trong nước tham gia vào hoạt động xuất khẩu hàng hóa ra thị trường nước ngoài.Nhằm thu hút, dự trữ ngoại tệ cho quốc gia.
    Khuyến khích các doanh nghiệp xuất khẩu, đầu tư, cho vay vốn ưu đãi để thúc đẩy hoạt động sản xuất.
    Giảm thuế xuất và gần như là miễn hoàn toàn, chỉ khi nào mặt hàng đó cần cho dự trữ quốc gia thì mới hạn chế xuất khẩu.
    Thủ tục hành chính dần được tinh giảm tạo điều kiện thuận lợi cho các doanh nghiệp xnk

Còn chi tiết chính sách về từng thị trường, từng bạn hàng thì bạn tham khảo thêm các văn bản về hoạt động thương mại giữa nước ta và các đối tác nhé,