Danh mục Nghiệp vụ ngân hàng thương mại

4 Thg 12 2008 | truonghai_0412 | Ngân hàng

Lượt xem: 31.092, Trả lời: 36

1. -Các nghiệp vụ ngân hàng thương mại (NHTM) bao gồm:
    + Huy động vốn
    + Tín dụng
    + Đầu tư và kinh doanh chứng khoán
    + Kinh doanh ngoại tệ và vàng
    + Quản lý rủi ro
    +Thanh toán & chuyển tiền
    + Thanh toán quốc tế
    +Nghiệp vụ khác : ngân hàng điện tử, kinh doanh BDS..
    Trong đó , hoạt động chính của NHTM là tín dụng 7 huy động vốn :
    Tin dụng gồm :
    *cho vay
    *chiết khấu
    * Bao thanh toán
    * thuê tài chính
    * bão lãnh
    *Tài trợ XNK
    *cho vay thấu chi,
    * cho vay hạn mức.
    huy động vốn :
    * Tiền gửi ( tiết kiệm, thanh toán, có kì hạn và ko kì hạn )
    * Giấy tờ có giá ( chứng chỉ tiền gữi, kì phiếu...)

Đó là cơ bản về nghiệp vụ ngân hàng, đây chỉ là danh mục, các bạn có vấn đề hay có ý kiến gì, post lên cho mọi người cũng thảo luận
    quả thật, về vấn đề tài liệu thì đơn giản,search tren mạng thì vô số nhưng để ngốn hết cái đống này thì dù cho đủ tài liệu cũng chưa chắc đã năm vững hết, mình & ban QBT hi vọng được cùng trao đổi với các bạn, một người giúp mọi người, mọi ngừoi giúp một người, cộng cồng Econ cùng giúp nhau thành công
    Thân :D
    Emidai, srich174, Chienbeo and 16 others like this.
  2. Thông thường, nghiệp vụ cơ bản chỉ có như thế, nhưng về quy trình, yêu cầu thực hiện thì mỗii ngân hàng lại có những biến tấu sáng tạo khác nhau cho phù hợp với quy mô, chức năng.... của ngân hàng mình, vì vậy, giữa thực tế và lý thuyết là 1 khoảng xa vời..
    Khi bạn xin việc tại Nh, bạn được đào tạo lại về nghiệp vụ do chính ngân hành nhận bạn dạy,những tài liệu này thường được đóng dấu " lưu hành nội bộ', :D, đố bạn xin mượn được cuốn sổ tay tín dụng của ACB đấy, nếy như bạn ko thật sự quen bik....
    Hiện mình có sưu tầm vài cuốn sổ tay tín dụng ; VCB, Agri, Seabank, mạng nah2 minh đang cùi mía quá, hẹn sẽ post vào hôm sau :D
  3. congthanh

congthanh Gà kinh tế Econ

4. tran thi thanh hoai

tran thi thanh hoai Gà kinh tế Econ

em danh hoc tin dung ngan hang nen can mot so "so tay tin dung " cua mot so nhan hang.co the giup em duoc ko a?thanks!
    link_stock thích bài này.
  5. ngocnam43

ngocnam43 Gà kinh tế Econ

sao chả cho cho fần : KẾ TOÁN VÀ PHÂN TÍCH BÁO CÁO TÀI CHÍNH NHTM nữa
    mình cũng đang học về NV NHTM,hay hay mà thấy nhiều chỗ khó khó
    Ai có TL gì cứ post lên cho mọi người cũng tham khảo nhé:)
    Chỉnh sửa cuối: 16 Thg 3 2009
    camlinh_hotelmanagerment thích bài này.
  6. detrang

detrang Gà kinh tế Econ

Tiểu luận môn nhiệm vụ NHTM nè mọi người

Các file đính kèm:

7. boycoi_90

boycoi_90 Gà kinh tế Econ

#:-Scho mình hỏi là sinh viên học viện ngân hàng học khoa ngân hàng thương mại ra trường thường làm những công việc j.mình học trong trường này mà vẫn còn mơ hồ lắm.chưa hiểu rõ nhiều.:-Sliệu sau khi ra trường mình có cơ hội làm việc trong các ngân hàng ko?nghe nói ngân hàng chuẩn bị thừa nguồn nhân sực phải không?[-X
  8. bocon1007

bocon1007 Gà kinh tế Econ

trả lời boycoi_90

chào bạn!sinh viên học khoa NHTM chủ yếu là làm về tín dụng ngân hàng. Song bạn cũng có thể làm kế toán ngân hàng, thanh toán quốc tế, phòng nguồn vốn...Nói chung, bạn có thể làm được hầu hết ở các phòng của ngân hàng. Chúc bạn may mắn
  9. yensao

yensao Gà kinh tế Econ

Chào các ban! Yến đang chuẩn bị thi tuyển vào ngân hàng Techcombank vị trí Nhân viên giao dich, trước đây mình học kế toán sản xuất nên không biết thi vào Ngân hàng như thế nào? Bạn nào có đề thi tuyển dụng thì gửi mail cho mình càng sớm càng tốt để mình tham khảo với. Địa chỉ : Leyen1805@yahoo.com. Cam ơn các bạn nhé. SOS ! SOS !