Giúp mình bt kt vi mô này với

Thảo luận trong 'Kinh tế học đại cương' bắt đầu bởi jk2tuoi, 25 Thg 1 2010.

Lượt xem: 3.010, Trả lời: 5

1. jk2tuoi

jk2tuoi Gà kinh tế Econ

Mọi người ơi, giúp mình giải bài tập này với, sắp đến hạn nộp rồi mà mình chưa làm xong :(

Một doanh nghiệp độc quyền kinh doanh một loại sản phẩm đặc biệt gặp 2 nhóm khách hang có 2 đường cầu riêng biệt P = 15 – Q; P = 160 – 4Q trong đó P là giá trị tính bằng 10^6 đồng trên một đơn vị sản phẩm. Q là sản lượng tính bằng ngàn đơn vị sản phẩm. Nhà độc quyền có chi phí bình quân để sản xuất ra một sản phẩm là ATC = 20Q^2 + 35Q + 100/Q

1.[FONT=&quot] [/FONT]Xác định mức sản lượng tối ưu của nhà độc quyền? Nhà độc quyền sẽ đặt giá bao nhiêu? Tình lợi nhuận tối đa nhà độc quyền có thể thu được.
    2.[FONT=&quot] [/FONT]Sức mạnh của nhà độc quyền thể hiện như thế nào? Hãy tính mức độ của sức mạnh đó?
    3.[FONT=&quot] [/FONT]Mức giá và sản lượng tối ưu cho xã hội đối với hang này là bao nhiêu? Tính lượng mất không do nhà độc quyền gây ra?
    4.[FONT=&quot] [/FONT]Giả sử chính phủ quy định giá bán của nhà độc quyền là P (bán) = 150.10^3/ dv sp. Khi đố để đặt dc lợi nhuận cao nhất , nhà độc quyền sẽ quyết định sản xuất bao nhiêu sản phẩm và lợi nhuận tối đa là bao nhiêu?
    5.[FONT=&quot] [/FONT]Nếu doanh nghiệp theo đuổi mục tiêu tối đa hóa doanh thu thì hành vì của doanh nghiệp sẽ như thế nào?
    6.[FONT=&quot] [/FONT]Doanh nghiệp sẽ quyết định sản xuất bao nhiêu sản phẩm mà không bị lỗ, giá bán lúc này là bao nhiêu ?
    7.[FONT=&quot] [/FONT]Tính thặng dư tiêu sản xuất mà doanh nghiệp có được khi đạt mức lợi nhuận tối đa.
    8.[FONT=&quot] [/FONT]Tính thặng dư tiêu dung và ích lợi ròng của xã hội trước khi nhà độc quyền này đạt lợi nhuận tối đa.
    9.[FONT=&quot] [/FONT]Minh họa các kết quả tính toán trên bằng đồ thị.

Các bạn giúp mình với nhé, mình cám ơn nhiều lắm
    :
    tuananh1080 thích bài này.
  2. saradoan

saradoan Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Giúp mình bt kt vi mô này với

Mình chỉ hướng cho bạn nhé, còn đâu bạn tự tính nhé, Ok?:))

2 đường cầu riêng biệt P = 15 – Q; P = 160 – 4Q

=> đừong cầu thị trường là Ptt= 15-Q+160-4Q=175-5Q

=> TR=P*Q=175Q-5Q^2=>MR=175-10Q

vì cầu thị trường là tổng cầu cá nhân mà

ATC = 20Q^2 + 35Q + 100/Q

=>TC=ATC*Q=20Q^3+35Q^2+100

=>MC=(Tc)'=60Q^2+70Q

trong độc quyền , để tối đa hóa lợi nhuận thì nhà độc quyền sẽ sản xuất theo nguyên tắc MR=MC

bạn tính ra được Q, thay vào hàm cầu để tính ra P, tính lợi nhuận =TR-TC

b)sức mạnh của nhà độc quyền đã tạo ra một khoản mất không( tổn thất xã hội)

sức mạnh độc quyền đựoc đo bằng chỉ số LIner

L=(P-MC)/P

trong đó P là giá bán bạn vừa tính đựoc

Mc thì chỉ cần thay Q vừa tính đựoc vào là có

Nếu L tiến đến 0 thì sức mạnh độc quyền yếu, => tổn thất ( ,mất không nhỏ)

nếu L=0 thì ko có sức mạnh độc quyền

nếu L tiến đến 1 thì sức mạnh đọc quyền mạnh=> tổn thất ( mất không lớn)

c) Mình nghĩ ức giá và sản lượng tối ưu cho xã hội là mức giá và sản lượng cân bằng

MỌI NGƯỜI NGHĨ SAO?

có trong độc quyền hay trong CTHH, đừong cung trùng với MC

ta có cân bằng thị trường <=>Ptt=MC<=>....

Để tính mất không, bạn tính lợi ích ròng xã hội tại điểm cân bằng- lợi ích ròng xã hội tại điểm độc quyền

Với lợi ích ròng xã hội = thặng dư sản xuất (PS) + thặng dư tiêu dùng(CS)

d)câu này mình không chắc chắn, xin để lại để mọi người cùng cho ý kiến nhé:))

e)theo đuổi tối đa hóa doanh thu <=>MR=0

khi đó bạn kết luận sản lượng và gái bán của doanh nghiệp mình nghĩ đó chính là hành vi của doanh nghiệp đấy
    thánh y, jk2tuoi and tuananh1080 like this.
  3. khuongduy_htt

khuongduy_htt Gà kinh tế Econ

theo tớ
    sau khi tính xong P như ý kiến của bạn ở trên ta còn phải xác định Qi cụ thể cho từng nhóm và Pi tương ứng theo hệ phương trình MR1=MR2 và Q1+Q2=Q
    hai nhóm khác nhau được đặt giá khác nhau.nhưng về lợi nhuận thì hai cách tính sẽ giống nhau.
    còn khi chính phủ đặt giá ta suy ra đường MR bị gãy khúc giao điểm của đường cầu và giá trần, nghĩa là MR=GIÁ TRẦN từ 0 đến giao điểm vừa xác định ở trên, còn khi P<GT thì tuân theo công thức của mấy câu trên
    thực ra bạn vẫn làm giống vậy chỉ có điều khi giải pt MC=MR thì phải chia trường hợp thôi vì có hai MR mà!:>
    jk2tuoi, tuananh1080 and saradoan like this.
  4. saradoan

saradoan Gà kinh tế Econ

Khuongduy_htt nè, nếu thế thì tính thặng dư tiêu dùng như thế nào bạn nhỉ?

tính cho từng nhóm khách hàng một hay sẽ tính cho cả thị trường nhỉ?

mà nếu là tính cho từng nhóm khách hàng rồi cộng vào thì kết quả có bằng nhau không bạn nhỉ:))

Mình cũng chưa làm bài tập về phần 2 nhóm khách hàng trong độc quyền thế này nhìu lắm, chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức nha bạn:))
    tuananh1080 and jk2tuoi like this.
  5. jk2tuoi

jk2tuoi Gà kinh tế Econ

THx mọi người :x
  6. khuongduyhtt

khuongduyhtt Gà kinh tế Econ

uh.hihi
    theo tớ bài làm của cậu có vấn đề ở chỗ xác định cầu thị trường đó. Qtt=Q1+Q2. sau đó đảo lại ra Ptt--->MR. giải MR=MC được Q, lại có MR=MR1=MR2, từ đó suy ra Q1 và Q2 và P1,P2.lưu ý cầu thị trường có nhiều đoạn( có thế không phải chỉ là một đường, bạn phải xác định được pt từng đoạn rồi giải). hoặc bạn cũng có thê xác định Q1 và Q2 theo cách lập phương trình lợi nhuận =P1Q1+P2Q2-TC(Q=Q1+Q2) sau đó thực hiện tính cực trị của hàm hai biến như trong toán cao cấp. thặng dư sản xuất tính theo từng nhóm một sau đó cộng hai cái lại với nhau. thặng dư tiêu dùng cũng thế. tớ cũng chưa thử chứng minh xem liệu tính như thế với việc quy về một thị trường để tính liệu có cho kết quả giống nhau không?! nhưng tớ có thể chắc chắn cách làm là như thế vì tớ cũng thử lại với một số bài rồi. tớ cũng không được dạy phần này kĩ lắm nhưng cách làm này tớ suy ra từ trong giáo trình phần phân biệt giá cấp ba ấy. bạn mà đăng câu hỏi này chắc là có kết quả rồi đó sao không post bài lên đi cho mọi người xem với. tớ làm thử thì thấy Qi âm nên không biết làm sao nữa.hix! sorry nhé! có thể tại vì MC cắt MR tại điểm có giá cao hơn giá cao nhất của D1. nên khi xác định MR=MR1=MR2 thì không thấy cắt MR1 thực chất là cắt tại phần âm của trục Q. với số liệu như thế thì đúng là tớ chịu. nhưng nếu gặp bài khác các bạn có thể thử cách giải này xem nhé!:>
    saradoan thích bài này.