Kế toán các khoản giảm trừ doanh thu

12 Thg 9 2009 | merrymerry | Kế toán - Kiểm toán

Lượt xem: 17.226, Trả lời: 3

1. merrymerry

merrymerry Gà kinh tế Econ

Chào các bạn mình là thành viên mới của diễn đàn!
    Hiện tại trong tuần này mình đang cần tìm tài liệu về "Các khoản giảm trừ doanh thu" để viết đề án kế toán tài chính. Mình mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn, bạn nào có tài liệu tham khảo gửi cho mình với nhé!
    Cảm ơn mọi người trước! ​
  2. linhnguyen29

linhnguyen29 Super Moderator Super Moderators

Phản hồi: ke toan

Các khoản giảm trừ doanh thu:
    - Chiết khấu thương mại (TK521): khoản tiền DN giảm khi KH mua số lượng lớn và theo thoả thuận trong hợp đồng mua bán hoặc các cam kết mua bán hàng.
    - Giảm giá hàng bán (TK532): khoản giảm trừ cho người mua khi sp kém phẩm chất, ko đủ quy cách.
    - Hàng bán bị trả lại (TK531): số sp hàng hoá KH trả lại do các nguyên nhân: vi phạm cam kết, vi phạm hợp đồng kinh tế, hàng bị kém phẩm chất, ko đúng chủng loại quy định...
    Mình chỉ có tài liệu giấy thôi, bạn xem trong sách Kế toán tài chính có đó.
  3. tranngoc90

tranngoc90 Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Kế toán các khoản giảm trừ doanh thu

bạn có tài liệu nào về các thủ tục, chứng từ đối với các khoản làm giảm doanh thu của doanh nghiệp ko? giúp mình với, mình đang cần gấp. thanks!
  4. lolem_haykhoc

lolem_haykhoc Moderator Moderator

Phản hồi: Kế toán các khoản giảm trừ doanh thu

theo chuẩn mực mới thì có các khoản giảm trừ doanh thu bao gồm
    TK521,531,532,3331 (nếu tính thuế theo phương pháp trực tiếp)
    thank cả nhà
Cùng chủ đề
Diễn đàn Tiêu đề Date
Kế toán - Kiểm toán Tổng hợp tài liệu chuyên ngành Kế toán - Kiểm toán Thứ năm lúc 21:32
Kế toán - Kiểm toán [Sinh viên] Hỏi xin chỗ thực tập ngành kế toán 6 Thg 9 2014
Kế toán - Kiểm toán Các bác ơi cho em xin slide powerpoint chuẩn mực kế tóan việt nam từ 25 đến 30 với ạ? 14 Thg 7 2014
Kế toán - Kiểm toán Phần mềm HTKK trong kế toán là gì? 7 Thg 7 2014
Kế toán - Kiểm toán Dịch vụ kế toan thuế trọn gói – chuyên nghiệp tại hà nội 25 Thg 2 2014