Kế toán mua hàng hóa về nhập kho

Thảo luận trong 'Kế toán - Kiểm toán' bắt đầu bởi man vy, 7 Thg 10 2009.

Lượt xem: 5.815, Trả lời: 9

1. man vy

man vy Gà kinh tế Econ

Em vẫn còn lẫn lộn giữa mấy cái định khoản. Mà trong kế toán mà định khoản sai thì coi như xong rồi, hichic. Anh chị giúp em nhé
    1. Ngày 02/12: công ty mua 1 lô hàng có giá trên hoá đơn bên bán là 5.5 triệu, trong đó thuế GTGT khấu trừ là 500.000đ, hàng về kiểm nhận nhập kho đủ, hàng mua chưa trả tiền. Chi phí mua hàng trả bằng tiền mặt 300.000đ
    2. Ngày 05/12: công ty mua 1 lô hàng có giá hoá đơn bên bán là 330.000đ, trong đó thuế GTGT khấu trừ 30.000. Hàng về kiểm nhận nhập kho phát hiện thừa 1 số hàng trị giá 4000, số hàng thừa công ty cho bảo quản riêng, tiền mua hàng chưa trả cho người bán
    3. Ngày 10/12: Cty mua 1 lô hàng có giá trên hoá đơn bên bán là 4.4tr, trong đó thuế GTGT khấu trừ là 400.000. Hàng về kiểm nhận NK phát hiện thừa 1 số hàng trị giá 200.000 hàng mua chưa trả tiền. Cty cho NK thực tế hàng thừa chưa rõ nguyên nhân
    4.Ngày 15/12: Cty mua 1 lô hàng có giá trên hoá đơn bên bán 1.100.000 trong đó thuế GTGT khấu trừ 100.000, hàng về kiểm nhận NK phát hiện thiếu 1 số hàng trị giá chưa thuế 100.000, số hàng chưa rõ nguyên nhân, cty NK thực tế, tiền chưa thanh toán
    5. Ngày 19/12: Cty nhận hàng mẫu của xí nghiệp gửi đến có giá ước tính NK 50.000đ, hàng này ko phải trả tiền cho XN
    6. Ngày 22/12 nhận hàng bán ký gửi có giá quy định là 800.000
    7. Ngày 24/12 nhận hàng bán đại lý. bán đúng giá hưởng hoa hồng. Giá bán 1 triệu
    8. Ngày 25/12 cty rút TGNH trả nợ cho lô hàng mua ngày 02/12, sau khi được bên bán cho giảm giá chưa thuế 300.000đ do hàng ko đồng đều chất lượng
    9. Ngày 26/12, cty xuất kho trả lại toàn bộ lô hàng mua ngày 05/12 do chất lượng kém, bên bán đã nhận hàng
    10. Ngày 27/12, cty rút TM trả tiền cho lô hàng mua ngày 10/12 ( ko tính hàng thừa chưa giải quyết)sau khi được bên bán trừ CKTM 400.000đ do mua hàng đạt số lượng lớn trong kỳ
    11. Ngày 28/12: Mua 1 số máy tính điện tử về bán, theo hợp đồng KT thì mua 200 cái đơn giá 400.000đ/cái nhưng trên hoá đơn của bên bán chỉ ghi 190 cái, khi kiểm nhận NK thì có 100 cái sai ký hiệu, hàng sai ký hiệu chưa rỏ nguyên nhân. Cty cho NK luôn để chờ xử lý, tiền chưa thanh toán cho bên bán. Thuế GTGT là 10%
    12. Ngày 29/12: mua 1000kg bột giặt, trên HĐKT bột giăt có đơn vị 8000/kg nhưng trên hoá đơn bên bán bột giặt có đơn giá 10.000đ/kg. Hàng sai giá cả ghi trên HĐ. Cty từ chối nhận hàng và NK bảo quản riêng

:-<:-<:-<Em xin chân thành cảm ơn và chúc anh, chị và các bạn có 1 ngày thật vui
    :
  2. huyhoang_congtu

huyhoang_congtu Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Kế toán mua hàng hóa về nhập kho

Post thêm bài như thế nữa là có người thiệt mạng đó bạn !!! Chúc bạn thành công.
  3. man vy

man vy Gà kinh tế Econ

Mình không hiểu bài này lắm. Thấy có bài trả lời tưởng có ai giúp mình. Dù sao cũng cảm ơn bạn huyhoang
  4. linhnguyen29

linhnguyen29 Super Moderator Super Moderators

bạn thắc mắc nghiệp vụ nào vậy? có thể xoáy sâu vào vấn đề đó cho mình biết được ko?
  5. man vy

man vy Gà kinh tế Econ

cảm ơn bạn linhnguyen nha. Nhưng bạn có thể giúp mình giải 1 bài này để làm mẫu không. Vì mình lẫn lộn giữa 2 loại TK 133 và 333. Rồi Hoá Đơn có thuế, chưa có thuế theo các phương pháp khấu trừ. Hic hic. Kiểu này mình tiêu môn tài chính kế toán rồi #:-S
  6. Nguyen Thi Minh Hieu

Nguyen Thi Minh Hieu Gà kinh tế Econ

Bạn không hiểu cái gì thì post lên cái đó ,chứ bạn post cả bài như thế mới đọc mà muốn chóng mặt rùi .
    Ah!mình phát hiện bạn không nói là bài trên tính THUẾ theo phương pháp gì !?????
    Bạn muốn hiểu kỹ và nhớ lâu thì mình khuyên bạn nên có 2 quyển sách ,vật gia truyền của kế toán : 26 chuẩn mực kế toán Việt Nam và Hệ thống kế toán Việt Nam theo quyết định 15 .Có gắng đọc bạn nhé !
    Bạn đọc đi ,rùi có gì không hiểu nữa thì hãy lên diễn đàn hỏi mọi người chỗ bạn không hiểu nhé! Good luck to u!
    Mình cũng đang học môn này thui .Ếch ngồi đáy giếng ấy mà,đừng chê nhé!
  7. nobita_doremon

nobita_doremon Gà kinh tế Econ

Mình cũng mới học môn này thôi, hiểu nó cũng chưa được nhiều lắm, nhưng theo mình được biết thì giữa hai loại tài sản 133: thuế này doanh nghiệp chỉ đóng vai trò trung gian, người nộp là người tiêu dùng, thu là nhà nước. Thuế này được tính cả trong giá của hàng hóa khi bán ra, sau khi sản phẩm được bán, doanh nghiệp sẽ được nhận lại từ nhà nước khoản thuế này (họ đã nộp thay cho người tiêu dùng ). Còn tài khoản 333 thì doanh nghiệp phải trực tiếp nộp cho nhà nước, mà không được nhận lại . Trong 2 quyển mà bạn Hiếu nói trên đều có. Và trong kế toán chỉ ghi có những gì chắc chắn là của mình, không phải của mình thì chưa ghi vào sổ kế toán.
    Trình độ của mình đang còn non lém, không biết có giúp gì được cho bạn không, nhưng cũng mong bạn góp ý cho mình nhé, thanks
  8. linhnguyen29

linhnguyen29 Super Moderator Super Moderators

Mình.....:43:
    Vậy thì mình có thể nói thế này,
    Đối với DN theo phương pháp khấu trừ:
    Khi bạn mua nguyên vật liệu, hàng hoá hoặc chi phí vận chuyển nguyên vật liệu...chịu thuế cho đầu vào của hoạt động sản xuất kinh doanh, bạn hạch toán phần VAT này vào Nợ TK133
    Khi bạn sản xuất ra thành phẩm, hàng này chịu thuế, bạn đem đi tiêu thụ hàng hoá chịu thuế, bạn bán được và đồng thời phải phản ánh VAT đầu ra, bạn hạch toán vào Có TK3331
    Theo đúng bản chất của thuế VAT là đánh trên giá trị tăng thêm, cho nên bạn chỉ phải nộp trên giá trị tăng thêm đó = thuế đầu ra - thuế đầu vào được khấu trừ (1)
    Mình lấy ví dụ thế này, khi mua tất cả nguyên vật liệu đầu vào, toàn bộ số dư Nợ TK133 cuối kỳ là 8. Khi tiêu thụ thành phẩm, cuối kỳ toàn bộ số Có TK3331 (thuế đầu ra) là 10.
    Cuối kỳ để làm được như công thức (1) phía trên để nộp thuế, bạn sẽ kết chuyển toàn bộ Nợ TK133 sang Nợ TK3331 bằng cách:
    Nợ TK3331:8
    Có TK133:8
    Rồi bạn trừ ra (trên TK3331) còn 2, đó là số thuế phải nộp.

Giá mua có thuế là đã bao gồm thuế, bạn phải tính toán giá chưa thuế và số VAT đầu vào.
    Giá mua chưa thuế thì phản ánh giá đó, và phản ánh VAT 10% hay 5% hay gì đó...

Mình hy vọng bạn sẽ làm được bài tập này!:))
  9. man vy

man vy Gà kinh tế Econ

Oki.Thanks tất cả. Để Vy làm rồi post lên nha. Sau đó mọi người sữa giúp Vy nhé