Khấu hao TSCĐ. Ý nghĩa của khấu hao TSCĐ là gì ?

Thảo luận trong 'Tài chính doanh nghiệp' bắt đầu bởi duongthanhtu, 4 Thg 1 2011.

Lượt xem: 16.143, Trả lời: 12

1. duongthanhtu

duongthanhtu Moderator Moderator

Có 3 phuơng pháp khấu hao TSCĐ được áp dụng hiện tại

a. Phương pháp khấu hao đường thẳng:
    Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp khấu hao đường thẳng.
    Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm; thiết bị và phương tiện vận tải; dụng cụ quản lý; súc vật, vườn cây lâu năm. Khi thực hiện trích khấu hao nhanh, doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi. Trường hợp doanh nghiệp trích khấu hao nhanh vượt 2 lần mức quy định tại khung thời gian sử dụng tài sản cố định nêu tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này, thì phần trích vượt mức khấu hao nhanh (quá 2 lần) không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập trong kỳ.
    b. Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh:
    Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh được áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc các lĩnh vực có công nghệ đòi hỏi phải thay đổi, phát triển nhanh.
    TSCĐ tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh phải thoả mãn đồng thời các điều kiện sau:
    - Là tài sản cố định đầu tư mới (chưa qua sử dụng);
    - Là các loại máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm.
    c. Phương pháp khấu hao theo số lượng, khối lượng sản phẩm:
    Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp này là các loại máy móc, thiết bị thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:
    - Trực tiếp liên quan đến việc sản xuất sản phẩm;
    - Xác định được tổng số lượng, khối lượng sản phẩm sản xuất theo công suất thiết kế của tài sản cố định;
    - Công suất sử dụng thực tế bình quân tháng trong năm tài chính không thấp hơn 50% công suất thiết kế.

Để biết rõ hơn, mọi người có thể in thông tư 203/2009-TT/BTC để tìm hiểu rõ hơn về khấu hao TSCĐ.
    http://www.chinhphu.vn/portal/page?_pageid=578,33345598&_dad=portal&_schema=PORTAL&docid=91280

Vậy theo mọi người , ý nghĩa của trích lập khấu hao TSCĐ là gì ?

---------- Post added at 01:44 AM ---------- Previous post was at 01:24 AM ----------

Có ý kiến như sau :
    - Khấu hao TSCĐ là một biện pháp quan trọng để thực hiện bào toàn vốn cố định. Thông qua việc khấu hao hợp lý DN có thể thu hồi được đầu đủ vốn cố định khi tài sản cố định hết hạn sử dụng
    - Khấu hao TSCĐ giúp DN có thể tập trung được từ tiền khấu hao để có thể thực hiện kịp thời đổi mới máy móc thiết bị và công nghệ
    - Khấu hao hợp lý tài sản cố định là nhân tố quan trọng để xác định đúng giá thành và đánh giá kết quả hoạt động kinh doanh của DN
    Theo bạn , khấu hao TSCĐ còn có ý nghĩa gì nữa ko ?
    DN có thể đổi mới máy móc thiết bị và công nghệ thể hiện như thế nào qua việc khấu hao TSCĐ ?
    Khấu hao TSCĐ , từ việc này có thể xác định đúng giá thành ? Tại sao nó lại đánh giá kết quả hoạt động kinh doanh nhỉ ?
    Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của anh ( chị )và các bạn !
    :
    Chỉnh sửa cuối: 4 Thg 1 2011
  2. gauconlonton

gauconlonton Econ cấp 1/10 Econ

Phản hồi: Khấu hao TSCĐ. Ý nghĩa của khấu hao TSCĐ là gì ?

em chỉ quan tâm DN định giá TSCD dựa vào hóa đơn như thế nào thôi :D chưa được nhìn bao h nên tò mò phết
  3. duongthanhtu

Dựa vào hóa đơn mua bán thôi à bạn . Mình nghĩ bạn chưa đọc TT203 rùi, ngoài giá ghi trong hóa đơn nó còn bao gồm 1 số khoản chi phí khác nữa cho đến khi đưa TCSĐ vào hoạt động sản xuất kinh doanh. hihi
  4. gauconlonton

uh nhưng các chi phí khác đấy, giả sử là ghi là chi phí vận chuyển thì hóa đơn phải ghi cái gì nếu như muốn tính nó vào TSCD, mà giả sử cùng 1 chuyến vận chuyển chở 5, 6 máy về cùng 1 lúc thì chỉ có 1 hóa đơn vận chuyển mà muốn bóc tách ra vào từng TSCD thì ko bít như thế nào nhi :D
  5. duongthanhtu

uh nhưng các chi phí khác đấy, giả sử là ghi là chi phí vận chuyển thì hóa đơn phải ghi cái gì nếu như muốn tính nó vào TSCD, mà giả sử cùng 1 chuyến vận chuyển chở 5, 6 máy về cùng 1 lúc thì chỉ có 1 hóa đơn vận chuyển mà muốn bóc tách ra vào từng TSCD thì ko bít như thế nào nhỉ
    Bó tay với ý kiến này, bạn có thể xem lại kế toán về chi phí sản xuất để biết thêm nhé ! Mình tưởng bạn hỏi lại điều gì cơ chứ, thắc mắc này mình sẽ ko trả lời !
  6. gauconlonton

sozi bạn he he vì ngày xưa hem có học hành gì kế toán, mà bây h thỉnh thoảng vẫn phải định giá máy móc làm TSDB, mình cũng chỉ muốn xem còn cách nào để định giá tốt cho khách hàng và an toàn cho mình :D
  7. duongthanhtu

hic, thì họ sẽ phân bổ thôi mà bác Nếu bác nói trên khía cạnh định giá tài sản thì có thể nói là đây là lĩnh vực dựa trên phuơng pháp so sánh khá nhiều và một chút cảm tính nữa. Định giá tài sản không biêt có nên thảo luận ở box TCDN nữa ko biết, vì động đến nó thì liên quan nhiều thứ quá, em cũng rõ nên thảo luận nó thế nào nữa. Nếu bác có chút kinh nghiệm nào về định giá tài sản xin được bác chỉ bảo và em muốn xin bác về tài liệu hoặc tài liệu bác hay dùng để tham khảo. Cảm ơn bác trước nhé !
  8. gauconlonton

chẹp em cũng quan tâm xem các bank khác thì nó định giá tài sản đảm bảo là máy móc thì nó như thế nào thôi hiz hiz em cũng có làm qua hồ sơ nhưng em chỉ lấy mỗi cái giá trị máy móc trên hóa đơn he he :D
  9. duongthanhtu

Đó là biên bản thẩm định giá mà ngân hàng thuê tổ chức định giá để xác định giá trị tài sản bảo đảm của khách hàng mà bác. Em biết giá trị là trên hóa đơn nhưng mà NH chỉ cho vay khoảng 70% giá trị thôi nhằm tránh những rủi ro và việc DN đưa thêm chi phí vào nguyên giá của TSBĐ nên họ chỉ ghi giá trên hóa đơn, thực ra ngân hàng khôn lắm
    hihi