Hỏi Đáp/Tư Vấn - Kinh Doanh là gì?

Thảo luận trong 'Chiến lược kinh doanh' bắt đầu bởi NguyenMauTam, 31 Thg 7 2013.

Lượt xem: 15.518, Trả lời: 54

1. NguyenMauTam

NguyenMauTam Người sáng lập Thành viên BQT CEO VnEcon

Kinh Doanh là gì nhỉ?

Kinh Doanh khác với Kinh Tế ở điểm nào?

Đã có lần trao đổi với các econ nhà mình trong topic: Kinh tế là gì? với hơn 1.500 replies, hôm nay nhân dịp có một econ là dân IT đang chuẩn bị bước vào kinh doanh và lập topic Nên trang bị kiến thức gì cho việc bắt đầu kinh doanh?, mình lại muốn khởi xướng một topic để nhà mình thảo luận mở về khái niệm Kinh doanh là gì?

IMG_0511.
    Kinh doanh là gì? Ảnh: Một buổi offline thảo luận về kinh doanh của VnEcon

Theo một quan điểm mình từng đọc được trong một cuốn sách và thấy rất hay thì: "Kinh doanh là việc bạn hay doanh nghiệp của bạn giải quyết vấn đề cho khách hàng để kiếm lợi nhuận". Rất đơn giản phải không nào?

Hay nói tóm lại thì công việc Kinh doanh là việc giải quyết vấn đề, mục đích là kiếm lợi nhuận.

Vậy còn đối với Bạn đọc VnEcon, kinh doanh là gì?
    :
    Chỉnh sửa cuối: 23 Thg 8 2013
    quynh an, lovestories and simone like this.
  2. miss stop

miss stop Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Kinh Doanh là gì?

theo mình kinh doanh là để kiếm lời, nhưng muốn kinh doanh thành công thì cần phải kiếm lời dựa trên việc giải quyết vấn đề cho một nhóm đối tượng khách hàng nào đó
  3. dollydon

dollydon Gà kinh tế Econ

theo mình kinh doanh cơ bản gồm : lao động + phục vụ và hưởng thụ.
    lao động: làm ra sản phẩm
    phục vụ: khách hàng và bản thân doanh nghiệp
    hưởng thụ: cá nhân
    nếu bạn làm ra sản phẩm và kiếm tiền phục vụ đồng thời KH, DN, và cá nhân thì sẽ rất dễ "cháy" vốn và sập tiệm. đó là 1 vấn đề chung cho các doanh nghiệp mới khi họ ko chịu làm việc ko công khi khởi nghiệp.
  4. hanh dong

hanh dong Super Moderator Super Moderators

1. Đề nghị bạn nên trả lời vô đúng trọng tâm vấn đề của topic,tránh làm loãng diễn đàn
    2. Theo mình,kinh doanh là 1 cơ hội nghề nghiệp,nó vừa giúp cho bạn thực hiện ước mơ khởi nghiệp,hoài bão của tuổi trẻ,và để kiếm ra lợi nhuận với ý tưởng kinh doanh của bạn.Tuy nhiên,việc kinh doanh ban đầu sẽ luôn khó khăn nhất định ( Vd : topic của 1 dân IT bước vô con đường kinh doanh ).Mình còn nhớ có 1 câu rất hay
    simone thích bài này.
  5. dollydon

dollydon Gà kinh tế Econ

có cần phải comment khiêu khích như thế ko?
  6. damtruongky89

damtruongky89 Gà kinh tế Econ

Kinh doanh là tạo giá trị: - Tạo giá trị cho bản thân doanh nghiệp, cho khách hàng, cho đối tác, cho nhân viên, cho xã hôi và cho chính chúng ta.
    quynh an thích bài này.
  7. chip_m

chip_m Econ cấp 1/10 Econ

"Kinh doanh là việc bạn hay doanh nghiệp của bạn giải quyết vấn đề cho khách hàng để kiếm lợi nhuận". Đây là đáp án chuẩn nhất :)
  8. simone

simone Econ cấp 2/10 Econ

Bán giải pháp và thu tiền về.... :))))), đã kinh doanh thì phải có chiến lược.
    quynh an thích bài này.
  9. NguyenMauTam

NguyenMauTam Người sáng lập Thành viên BQT CEO VnEcon

Giải pháp ở đâu mà bán vậy simone?