Hỏi Kinh nghiệm chữa táo bón cho con

Thảo luận trong 'Lượm lặt hay' bắt đầu bởi lythaiduong87, 16 Thg 2 2014.

Lượt xem: 215, Trả lời: 0

1. lythaiduong87

lythaiduong87 Gà kinh tế Econ

Kinh nghiệm chữa táo bón cho con

Mình có 2 bé trai, cũng đã gặp nhiều hiện tượng táo bón khác nhau nên xin chia sẽ một số kinh nghiệm: Táo bón là một hiện tượng phổ biến ở trẻ nhỏ, nhưng ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ rất lớn. Có một số trường hợp còn ảnh hưởng và nguy hiểm hơn nhiều so với hiện tượng tiêu chảy. Mình được biết một số nguyên nhân dẫn đến táo bón như sau:

✿ Táo bón do dị tật ở trẻ sơ sinh:

Trẻ mắc chứng trực tràng dài hoặc hẹp cơ hậu môn sẽ bị hiện tượng này thường xuyên và có thể sẽ không đi ngoài được nếu không có hỗ trợ.Chữa trị hiện tượng này bằng cách bơm thụt hoặc nong bằng ống nong theo 1 thời gian cố định hằng ngày, nặng hơn là phẫu thuật. Để phát hiện được phải chụp X quang, thông thường đi khám bác sĩ nội nhi đa phần không chỉ ra được. Bé nhà mình mắc phải chứng này, phải chủ động tìm hiểu và yêu cầu chỉ định chụp ở khoa ngoại nhi mới có được kết quả chính xác.

✿ Táo bón hiện tượng tâm lý:

Mình được biết hiện tượng này khi tìm hiểu tình trạng con mình. Ở trường hợp này cũng phải hỗ trợ bơm thụt một thời gian dài theo thời gian cố định hằng ngày. Sau đó bé từ từ trở lại bình thường.

✿ Táo bón do dị ứng sữa/thực phẩm:

Đối với trẻ đang trong thời gian bú sữa hoàn toàn thì là do sữa. Cụ thể 2 bé nhà mình đều dị ứng đạm sữa bò, 1 bé không hấp thu được và táo bón khi sử dụng sản phẩm liên quan còn bé kia thì nặng hơn: có hiện tượng giống viêm tiểu phế quản ngay khi sử dụng /táo bón..

Theo 1 thống kê ở VN hiện tượng dị ứng này chiếm khoảng 7% nhưng biểu hiện ra khoảng 3.5%. Và rất ngạc nhiên là rất ít bác sĩ phát hiện ra cũng như hiểu biết rõ khi mình đưa con đi chữa trị. Để phát hiện và chữa trị, gia đình bạn phải theo dõi/ thử nghiệm để tìm ra loai sữa phù hợp nhất cho con bạn. Có thể là sữa dê, sữa đạm thực vật, ... . Như con mình dùng sữa dê vitake là thấy phù hợp (mắc quá..., dù chuyển đổi qua nhiều loại sữa khác nhưng bé vẫn không thích ứng được)

✿ Táo bón do thiếu nước:

Nếu bé bú sữa mẹ thì rất khó rơi vào tình huống này. Tuy nhiên nếu bé đang bú sữa ngoài thì bạn cần xem xét khả năng này . Có thể tỉ lệ pha sữa bạn sai hoặc ngay cả khi pha đúng, bạn cũng cần bổ sung thêm nước cho bé. Đặc biệt trẻ táo bón thường xuyên càng cần bổ sung thêm nước vì khi đó bé sẽ ăn rất ít, lượng nước sẽ không đủ cho nhu cầu của bé. Còn bổ sung bao nhiêu thì bạn phải theo dõi vì không có 1 mức cụ thể nào cả.

✿ Táo bón do dinh dưỡng:

Do tỉ lệ hàm lượng dinh dưỡng thực phẩm cung cấp con bạn không phù hợp. Với trẻ bú mẹ thì trẻ bị ảnh hưởng rất lớn bởi dinh dưỡng của người mẹ. Ví dụ mẹ ăn thức ăn mang tính nhiệt, bé sẽ bị táo, nổi mụn... Mẹ ăn thức ăn mang tính hàn, bé sẽ dễ đi tướt...Con bạn bị tình trạng táo bón dài ngày thì dĩ nhiên đây không phải là nguyên nhân chính, tuy nhiên bạn cần hỗ trợ cho con bạn ở 1 mức độ nhât định. Theo mình được biêt nước cam là thực phẩm số 1 chữa táo bón. Nếu trẻ trên 4 tháng tuổi, bạn có thể cho bé 1 vài muỗng café nước cam pha loãng tỉ lệ 1:1 hằng ngày sẽ hỗ trợ bé rất nhiều.

✿ Táo bón do thiếu vi chất:

Trẻ nhỏ rất dễ rơi vào tình huống này. Hãy đến TT dinh dưỡng để được tư vấn xem có thể trẻ bị thiếu Vitamin D, hoặc thiếu vi chất Calci, Kẽm, Mg, Phốt pho.... Tùy vào biểu hiện hoặc 1 xét nghiệm máu (lấy rất ít máu, khoảng 2ml máu là có kết quả ngay). Phơi nắng hằng ngày, xét nghiệm kiểm tra và uống vi chất bổ sung là cần thiết hỗ trợ bé phát triển bình thường. Nếu nghi ngờ bạn nên đến bác sĩ đúng chuyên khoa vì vấn đề vi chất bác sĩ giỏi tư vấn đúng cũng không nhiều. Theo mình, bé nhà bạn táo bón dài ngày đương nhiên sẽ lười bú , từ đó sẽ thiếu Ca cũng như các vi chất khác, do vậy bạn nên đến TTDD để tư vấn bổ sung thêm. Cách uống vi chất cũng nên tìm hiểu kĩ trình tự uống phù hợp. Cái này hình như ngay cả bác sĩ dinh dưỡng cũng không để ý và chẳng mấy khi tư vấn, có khi tư vẫn cũng không đúng. Bạn nên tìm hiểu kĩ khi cho con dùng.

✿ Chữa trị trẻ táo bón dài ngày, theo mình ngoài việc tìm ra nguyên nhân chữa trị cần hỗ trợ thêm các phương pháp sau:

1. Bổ sung men vi sinh thường xuyên, bởi lẽ theo mình những bé này đường ruột yếu. Cụ thể mình đã dùng nhiều loại nhưng thấy rằng có 2 loại sau có thể giới thiệu là lactomin plus (hộp màu vàng-xanh của hàn quốc) hoặc entergeromina (ống nước), 2 gói/2 ống 1 ngày chia nhỏ làm 3-4 lần. Bạn có thể cho dùng liên tục cho đến khi bé phát triển tốt hơn.

2. Bé Uống nước cam pha loãng hoặc 1 số thực phẩm nhuận tràng/ mẹ ăn thêm chất xơ, mát.

3. Bổ sung đủ nước cho bé.

4. Quan trọng: phương pháp xoa bụng theo chiều kim đồng hồ trước khi đi ị để kích thích nhu động ruột, tùy bé từ 5-15p. Phương pháp này rất hiệu quả.

Lưu ý phải làm đúng: Dùng 4 ngón tay khép lại xoa bụng theo chiều kim đồng hồ, lấy vùng rối làm trung tâm, phải có lực ép vào khi xoa, không thể quá nhẹ sẽ không có hiệu quả.

Một chia sẻ khác: khi xoa, bạn nên hỗ trợ thêm bằng cách giữ ấm già lòng bằng tay khi xoa bé, bằng cách làm ấm lòng bàn tay ngay trước khi xoa bằng bình sữa đựng nước nóng ấm bên cạnh. Như vậy tác dụng và hiệu quả nhanh hơn.

5. Tập cho bé đi ị đúng giờ hằng ngày. Bằng cách xi theo 1 giờ nhất định trong ngày.

6. Bé đã được hơn 4 tháng, bạn nên tập cho bé ăn dặm sớm vì thực phẩm từ việc ăn dặm các loại thực phẩm tự làm có khả năng nhuận tràng sẽ hỗ trợ cho bé đi ngoài dễ hơn

7. Bơm cho bé, hỗ trợ khi không đi ị được , khoảng 3ngày nên bơm thụt 1 lần để bé có thể ăn uống và ngủ nghỉ được bình thường trước khi tìm ra được nguyen nhân và đừng lo lắng ảnh hưởng về việc này. Tích cực, chủ đổng tìm hiểu để tìm ra phương án sớm nhất chữa trị cho bé, giúp bé vượt qua khó khăn.

Bạn hãy nghĩ thử, bạn bị táo bón sẽ khó khăn như thế nào. Huống chi là trẻ nhỏ, nhu cầu 1 bé bình thường lúc 4 tháng là 1-2 lần/ngày.

Chúc bé và bạn mau tìm ra phương án chữa trị phù hợp, bé phát triển tốt. :eek:k:
    :