Hỏi Đáp - Mình có 3 bài tập về môn " Thanh toán quốc tế" khá hay và phức tạp. Mong mọi người quan tâm và giúp

17 Thg 4 2013 | duong225 | Ngân hàng

Lượt xem: 2.651, Trả lời: 2

1. duong225

duong225 Gà kinh tế Econ

:da::da::da::da:
    1. NH chuyển chứng từ R gởi 1 bộ hồ sơ nhờ thu đến ngân hàng nhờ thu C. Phương thức nhờ thu là D/A 90 ngày. Sau đó NH C xuất trình bộ chứng từ đến người bị ký phát ( người mua )và yêu cầu chấp nhận thanh toán khi đến hạn. Người mua ký chấp nhận hối phiếu theo yêu cầu của NH C và NH C đã giao bộ chứng từ cho người mua đi nhận hàng. Sau đó NH C thông báo chấp nhận cho NH R với nội dung như sau: "We accepted to pay for US$xxxx on maturity i.e yy/mm/dd".
    [/B] NH C chấp nhận như vậy có đúng hay không ? Tại sao ?

2.Người XK và NK ký kết hợp đồng ngoại thương áp dụng phương thức thanh toán nhờ nhu điều kiện D/P . Sau khi giao hàng, người XK nhờ NH Remiting - R của mình thu hộ tiền hàng từ người NK thông qua NH collection - C của nhà NK.
    * Tình huống 1
    Do khó khăn về tài chính đột xuất nhà NK chỉ thanh toán 2/3 giá trị lô hàng và đc bên XK đồng ý và gửi Faz trực tiếp cho nhà NK. Vấn đề là nhà XK ko thông báo cho NH R về việc này. Vậy NH C có thể giao bộ chứng từ thanh toán cho nhà NK trên cơ sở thanh toán 2/3 giá trị lô hàng hay ko ? Giai thích ?
    *Tình huống 2
    Do kham hiếm ngoại tệ, nhà NK chỉ có thể thanh toán bằng đồng bản tệ theo tỷ giá hiện hành. Hỏi: NH C có nghĩa vụ chấp nhận ? Giai thích. NH C nên làm gì ?
    *Tình huống 3
    Nhà Nk đề nghị mượn bộ chứng từ để ra cảng kiểm tra hàng giao có phù hợp hợp đồng hay không. Hỏi NH C có đáp ứng yếu cầu này không ? Giai thích ?

3. D/P xxxdays from sight. Tình huống:
    NH chuyển 1 chứng từ R gởi một chứng từ nhờ thu đến NH nhờ thu C với trị giá hối phiếu là 100,000.00USD. Phương thức nhờ thu là: D/P 30 day from sight.
    - Ngày 1/3 NH C nhận được chứng từ và yêu cầu người mua ký chấp nhận thanh toán vào ngày đáo hạn mà theo NH C tính là ngày 31/3. Người mua ký chấp nhận thanh toán vào ngày đáo hạn tính toán trên và NH C giao bộ chứng từ cho người mua để nhận hàng.
    -Vào ngày đáo hạn 31/3 người mua lâm vào tình trạng khó khăn về tài chính, có nguy cơ bị phá sản. Mặc dù đã đc NH C đốc thúc nhưng người mua hoàn toàn ko có khả năng thanh toán.
    - NH C điện báo cho NH R biết.
    NH r yêu cầu NH C gởi trả lại bộ chứng từ nhờ thu
    - NH C thông báo cho NH R biết bộ chứng từ đã giao cho người mua để họ đi nhận hàng trên cơ sở đã chấp nhận hối phiếu.
    -NH R yêu cầu NH C phải thanh toán vì NH C đã ko thức hiện đúng chỉ thị nhờ thu của mình.
    Câu hỏi: Hãy giải thích nguyên nhân của tình huống trên và cho biết cách xử lý chứng từ nhờ thu của NH C như vậy có đúng hay ko ? NH C có phải thanh toán ko ?
  2. NdvNdv

NdvNdv Moderator Moderator

Phản hồi: Mình có 3 bài tập về môn " Thanh toán quốc tế" khá hay và phức tạp. Mong mọi người quan tâm và giúp đỡ tìm ra lời giải

Hiện tại mình đang học môn này. Những câu hỏi của bạn có lẽ mình chưa học tới :(
  3. minhhk1

minhhk1 Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Mình có 3 bài tập về môn " Thanh toán quốc tế" khá hay và phức tạp. Mong mọi người quan tâm và giúp đỡ tìm ra lời giải

hóng các cụ, mình cũng đang cần
Cùng chủ đề
Diễn đàn Tiêu đề Date
Ngân hàng Giải đáp nhanh bài tập " tài chính quốc tế" 19 Thg 9 2013
Ngân hàng bài tập toán tài chính Lãi đơn, 16 Thg 4 2013
Ngân hàng mọi người giải giúp mình bài tập này với 2 Thg 2 2013
Ngân hàng Bài tập Quản trị NHTM (Quản trị nguồn vốn huy động) 31 Thg 10 2012
Ngân hàng bài tập môn phân tích tín dụng cho vay 6 Tháng 5 2012