Một câu hỏi về năng suất trung bình và năng suất biên cần được giải đáp?

Thảo luận trong 'Kinh tế học đại cương' bắt đầu bởi nhatan, 16 Thg 12 2008.

Lượt xem: 9.420, Trả lời: 11

1. nhatan

nhatan Old Staff

"Bạn là người chủ đang tìm người để lấp vào vị trí trống trên một dây chuyền sản xuất. Bạn quan tâm nhiều hơn đến năng suất lao động trung bình hay năng suất biên của lao động đối với người cuối cùng được thuê? Nếu bạn nhận ra rằng năng suất trung bình của bạn đang bắt đầu giảm, bạn có nên thuê thêm bất kỳ công nhân nào nữa không? Tình huống này hàm ý gì về năng suất biên của công nhân sau cùng được thuê?"
    Các bạn giúp mình trả lời câu hỏi này nha?. Cảm ơn trước nha.
    :
    khaokhatnhay and phanminhtat2006 like this.
  2. huyendaica

huyendaica Gà kinh tế Econ

Theo mình nghĩ bạn cần nắm rõ mục đích người ta xác định giá trị trung bình của năng xuất lao động và năng xuất lao động cận biên của người công nhân cuối cùng.
    Người ta xác định giá trị cận biên của năng xuất lao động, khi năng xuất lao động cận biên tạo ra doanh thu nhỏ hơn chi phí cận biên khi đó chủ doanh nghiệp đó sẽ quyết định ko thuê thêm lao động.
    tuy nhiên khi thuê thêm lao động ma năng xuất lao động bình quân có thể giảm nhưng năng xuất lao động cận biên mà tạo ra giá trị lớn hơn chi phí cận biên thì người chủ doanh nghiệp có thể vẫn sẽ thuê thêm lao động.
    nhatan thích bài này.
  3. nhancachthu2

nhancachthu2 Old Staff

mình nghĩ là nên quan tâm đến năng suất cận biên.bởi khi bạn thuê thêm một công nhân thì điều bạn cần là người công nhân ấy sẽ làm rađược bao nhiêu sản phẩm cho bạn.dù người này có làm việc kém hơn những người trước dẫn đến năng suất trung bình giảm đi,nhưng nếu người công nhân này vẫn đáp ứng dc yêu cầu của bạn về số lượng sản phẩm (năng suất cận biên) thì bạn vẫn nên thuê.
    Chỉnh sửa cuối: 6 Thg 2 2009
  4. zonzon2505

zonzon2505 Old Staff

Theo mình thì lại tùy vào mục đích của nhà sản xuất cơ:

Vd như nếu muốn tối đa hóa lợi nhuận, thì dk là MC=MR, tức là quan tâm đến chi phí biên.

Nhưng khi DN muốn bán ra nhiều sp nhất mà không bị lỗ thì phải chú ý đến AC=MR, tức là quan tâm đến chi phí trung bình.
    Tùy vào mục đích của DN chứ không phải chọn vu vơ đâu mấy bạn ^^

Còn ý kiến Bạn đọc VnEcon thế nào???
    daitrang thích bài này.
  5. dannybim

dannybim Gà kinh tế Econ

Mình thì cũng có suy nghĩ giống bạn Nhancachthu2.
    Nhưng anh thắc mắc zonzon2505 sao lại hỏi anh?Anh là new member của vnecon,vừa mới đăng ký hồi sáng thôi.
    zonzon2505 thích bài này.
  6. zonzon2505

zonzon2505 Old Staff

Không phải riêng anh đâu mà ai cũng bị em hỏi hết trơn, đó chỉ là 1 thủ thuật nhỏ trong cách post bài thui mà.
    Em là Mod cho nên có nhiệm vụ thu hút chú ý và ý kiến, đóng góp của mọi người cho box của em ngày càng sôi động, phong phú và thân thiện. Do đó em mới hay hỏi ý kiến mọi người trong mỗi bài. Nếu em có làm phiền anh thì mong anh thứ lỗi ^^ Rất vui khi dc làm quen với anh.

P/S Sao bít mình nhỏ tuổi hơn mà xưng "anh" ngọt xớt ???
  7. dannybim

dannybim Gà kinh tế Econ

Anh cũng rất vui vì mình là thành viên mới mà đã có người thăm hỏi mình rồi,có gì đâu mà phiền.Và Nice to meet you too.
    Em sinh năm 89 phải không?Nếu vậy thì nhỏ hơn anh rồi.
    daitrang thích bài này.
  8. daitrang

daitrang Gà kinh tế Econ

mọi người nói chuyện hay thật daitrang chào đời năm 89 nè theo T thì nên kết hợp cả thực tế và công thức có nghĩa là kết hợp cả hai ý kiến của 2 người nhancachthu2 và zonzon2505 thì bạn ý sẽ tìm ra câu trả lời tốt nhất!
  9. nguyen thi gai

nguyen thi gai Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Một câu hỏi về năng suất trung bình và năng suất biên cần được giải đá

Mọi người nói chuyện vui thật. Chắc mình nhỏ nhất.Mình là sv nám1kinh tế quốc dân. Theo mình thì nhà sx pai để ý dến cả hai vì khi ns cận biên lớn hơn ns trung bình thì nó sẽ đẩy ns trug bình lên và ngược lại. Còn khi 2 cái này = nhau thì ns bình quân ở vào điểm lớn nhất. Các bạn cứ nhìn vào biểu đồ sẽ thấy. nhưng tiéc wa mình không bít vẽ ở đây. Các bạn có thể xem ở quyển ' giáo trình nguyên lí kinh tế học vi mô'. Vì vậy theo mình nên so sánh để ra quyét định tuyển thêm lao động. Mình vừa mới gia nhập sáng nay có j mong được chỉ giáo