Ngành kinh tế đối ngoại

Thảo luận trong 'Khóa học hay' bắt đầu bởi anhkk17, 5 Thg 10 2008.

Lượt xem: 10.729, Trả lời: 10

1. anhkk17

anhkk17 Gà kinh tế Econ

chào các anh các chị ,em mới chỉ là học sinh trung học phổ thông thôi ,nhưng không hiểu sao những chủ đề về lãnh đạo ,kinh tế và đặc biệt là kinh tế luôn có sức hập dẫn với em và ước mơ của em có gắn bó mật thiết tới kinh tế các mà sau này em nghĩ cả đời mình sẽ đeo đuổi ,em tự tin nói là em có thể thì đỗ vào một truờng kinh tế tốt ở việt nam ,em có rất nhiêù tham vọng và em là ngưòi ham hiểu biết ,khi vào diễn đàn mong đựoc các anh chị giứp đỡ rất nhiều các anh chị giúp em chả lời câu hỏi này với ,
    nếu em học ngành kinh tế đối ngoại thì trong caí ngành đấy em phải học những môn gì ạ ? em phải tìm hiểu trước nhưng quyển sách gì ? (tất nhiên là em sẽ chỉ tìm hiểu thêm thôi sẽ không lơ là năm lớp 12 )
    các anh chị có thể đưa tàiliệu ấy lên giúp em được không
    cuối cùng em xin cảm ơn tất cả mọi người trong diễn đàn hi vọng mọi ngưòi giúp đỡ em
    :
    Last edited by a moderator: 23 Thg 12 2008
  2. NguyenMauTam

NguyenMauTam Người sáng lập Thành viên BQT CEO VnEcon

• [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]MỤC TIÊU ĐÀO TẠO[/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Đào tạo cho sinh viên:[/FONT]

• [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Có kiến thức chuyên sâu và trình độ chuyên môn sâu về thương mại quốc tế, quản lý thị trường ngoại hối và đầu tư quốc tế;[/FONT]
    • [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Nắm vững các lý thuyết về thương mại quốc tế để hoạch định chiến lược và chính sách quản lý, kinh doanh thương mại quốc tế, nắm vững các thông tư, nghị định, chính sách kinh tế của Nhà nước, công ước, luật pháp thương mại quốc tế[/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Thành thạo hoạt động kinh doanh xuất nhập khẩu như: khả năng nghiên cứu dự báo, lập kế hoạch, quản lý, bán hàng, thành thạo quy trình nghiệp vụ kinh doanh thương mại quốc tế như: đàm phán ký hợp đồng ngoại thương, tổ chức thực hiện hợp đồng ngoại thương, quản trị kinh doanh thương mại quốc tế sự biến động của tỷ giá hối đối và đầu tư quốc tế ;có khả năng phân tích và đánh giá hiệu quả kinh doanh xuất nhập khẩu;
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Xây dựng và tổ chức thực hiện các chính sách thương mại và các dự án đầu tư trong và ngoài nước.[/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Thông thạo từ một đến hai ngoại ngữ và sử dụng tốt công cụ tin học trong công việc.[/FONT]
    [/FONT]
    CƠ HỘI NGHỀ NGHIỆP
    Sinh viên tốt nghiệp ngành này có thể làm việc cho các cơ quan quản lý nhà nước từ trung ương đến địa phương, các bộ, ngành, phòng kinh doanh xuất nhập khẩu tại các doanh nghiệp kinh doanh XNK, các công ty liên doanh, các khu chế xuất, khu công nghệ cao, các tổ chức hợp tác quốc tế trong lĩnh vực thương mại quốc tế và quan hệ đối ngoại, hoặc có thể nghiên cứu thị trường ở nước ngoài; có thể đảm nhiệm vai trò trợ lý văn phòng hoặc trợ lý kinh doanh trong các doanh nghiệp, các chi nhánh, văn phòng đại diện của các công ty nước ngoài ở Việt Nam hoặc công ty Việt Nam ở nước ngoài, giảng dạy kinh tế đối ngoại/thương mại quốc tế ở các trường ĐH, CĐ hoặc có thể tự tổ chức kinh doanh xuất nhập khẩu.

Em có thể tham khảo chương trình đạo tạo tại đây: (Gồm 73 môn và 212 đơn vị học trình)

http://www.vnu.edu.vn/en/contents/index.php?ID=835

Và tại đây
  3. mythu_nt02

mythu_nt02 Gà kinh tế Econ

Bác axpro này kiến thức uyên thâm quá nhỉ.E phục bác đấy:41:.E cũng đang học ngành ngoại thương nè:)).Bác cho em hỏi là sau khi tốt nghiệp thì mình có thể làm việc ở đâu hả bác?Và cơ hội tìm việc cho ngành này là dễ hay khó ah?
  4. NguyenMauTam

NguyenMauTam Người sáng lập Thành viên BQT CEO VnEcon

Bạn học Ngoại thương mà không biết những vấn đề này sao? :43: Bây giờ cũng chưa quá muộn để biết.
    Như đã nói ở trên, mỗi trường có chương trình và mục tiêu đào tạo không hoàn toàn giống nhau.
    Sau đây mình xin nói về ngành ngoại thương của ĐH Kinh Tế.
    Đào tạo Cử nhân kinh tế thông thạo ngoại ngữ, có trình độ chuyên môn và kỹ năng nghề nghiệp cao. Trang bị cho sinh viên những kiến thức nền tảng về quản lý kinh tế và quản trị kinh doanh, đồng thời có kiến thức chuyên sâu về quản trị kinh doanh quốc tế và chính sách ngoại thương, có sự am hiểu nhất định về pháp luật và thông lệ trong giao dịch thương mại quốc tế để nghiên cứu thị trường nước ngoài, đàm phán và ký kết hợp đồng với các đối tác nước ngoài, triển khai và hoàn tất các nghiệp vụ kinh doanh xuất nhập khẩu.
    Sinh viên tốt nghiệp có thể làm việc cho các doanh nghiệp kinh doanh xuất nhập khẩu, các công ty liên doanh, các khu chế xuất, các khu công nghệ cao cũng như các cơ quan quản lý nhà nước, các tổ chức hợp tác quốc tế trong lĩnh vực thương mại quốc tế và quan hệ đối ngoại.
    Chúc bạn thành công trên con đường mình đã chọn.
    slipper thích bài này.
  5. meongoc

meongoc Gà kinh tế Econ

ngoại thương là rất dễ lầm đường lạc lối, bộ mặt quốc gia đấy, vì thế điều quan trọng nhất khi vào học ngành kinh tế đối ngoại đó là tư tưởng chính trị vững chắc rõ ràng... he he he, sau đó mới là nắm chắc nghiệp vụ đó các bác ah. Trường kinh tế nào cũng thế hết, chúng ta sẽ học các môn cơ bản: KTCT, triết , tư tửong hồ chí minh, Lịch sử đảng, lịch sử học thuyết...Sau đó song song là học tiếng, nghiệp vụ bao gồm: vận tải, giao nhận, bảo hiểm, chính sách, giao dịch thương mại, thanh toán...Sau đó, ra trường và có thể làm việc ở các ngân hàng, cảng biển, bảo hiểm....:D
    slipper thích bài này.
  6. Hoa_Phuong_Vi

Hoa_Phuong_Vi Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Ngành kinh tế đối ngoại

Tư vấn cho em về Khoa kinh tế đối ngoại, đại học Ngoại Thương.

Trước hết em cần chuẩn bị tốt về vốn ngoại ngữ, đặc biệt là tiếng Anh. Khoa Kinh tế đối ngoại là Khoa cơ bản và chủ đạo của ĐH Ngoại Thương. Nếu học khoa này, em có thể lựa chọn học 1 trong 5 ngoại ngữ: Anh, Pháp, Nga, Trung, Nhật nhưng hầu hết các hợp đồng, tài liệu trong công việc sau này đều sử dụng tiếng Anh, các ngoại ngữ khác thường dùng trong giao tiếp hoặc là thông dịch. Mục đích chính của chuyên ngành này là đào tạo ra các cán bộ Ngoại thương (xuất nhập khẩu) tuy nhiên liên quan đến Ngoại thương có rất nhiều kiến thức phải học như Tài chính quốc tế, Marketing quốc tế, Vận tải và bảo hiểm, Pháp luật trong hoạt động kinh doanh quốc tế, Thanh toán quốc tế, Thương mại điện tử, Chứng khoán, Kế toán, Hải Quan.....nên sau khi ra trường em có thể làm rất nhiều công việc như: NV XNK, Ngân hàng, Chứng khoán, trong các doanh nghiệp nước ngoài, Các Văn phòng đại diện, v.v

Em có thể tìm hiểu thêm tại địa chỉ:

http://www.ftu.edu.vn/index.php?opt...-va-ti-chc&catid=21:chuyen-nganh-mi&Itemid=32

http://www.ftu.edu.vn/index.php?opt...ht-lng-cao&catid=21:chuyen-nganh-mi&Itemid=32
    slipper thích bài này.
  7. ExEcon

ExEcon Gà kinh tế Econ

Về chuyên ngành KTDN ( đại học Ngoại thương), nói chung là bạn phải học tất cả các môn của các chuyên ngành khác, không chuyên về 1 lĩnh vực nào cả.
    Cơ sở ngành, có Marketing, kế toán, qua hệ quốc tế, chính sách thương mại quốc tế, thống kê, phân tích kinh doanh...
    Kiến thức chuyên ngành thì có quản trị, giao dịch thương mại quốc tế, thanh toán - tín dụng quốc tế, vận tải bảo hiểm, luật kinh doanh quốc tế, chứng khoán, thương mại điện tử, ...
    Giáo trình bạn tìm trên mạng hay mua ở cổng trường NT cũng dc ( toàn sách photo, giá rẻ bất ngờ).
    Trường NT đã bỏ bộ môn tiếng Nga .
    Đại học Kinh tế cũng có ngành Ngoại thương??
    slipper thích bài này.
  8. vespasian

vespasian Gà kinh tế Econ

Ngành KTDN ở Khoa kinh tế DHGQ cũng rất hay đó bạn. hiện giờmình cũng chỉ mới học năm 2 chưa vào chuyên ngành, nên chỉ mới bắt đầu với các kiến thức đại cương và khá tổng quá như Mảketing căn bản, Kế toán đại cương, ... ngoài ra có 1 số môn tự chọn rất hay như Chuyển giao công nghệ quốc tế . Ngoài ra trong quá rình học tập còn thực hiện các đề tài nhóm rất thú vị :D
  9. vuphuong_1995

vuphuong_1995 Gà kinh tế Econ

các Anh(chị) cho em hỏi:
    _Em bây giờ đang học lớp 12. Em cũng định thi vào Kinh tế đối ngoại khối A trường ĐH Ngoại Thương. Nhưng em lo là sau khi thi vào học, em sợ là họ sẽ dạy bằng tiếng Anh rất nhiều, mà em ko giỏi tiếng Anh nữa, em chỉ yên tâm với môn mà em thi đầu vào thôi. Vậy anh chị có thể giúp em định hướng được ko ạ?