sinh viên có khả năng thuyết trình không?

Thảo luận trong 'Kỹ năng của tôi' bắt đầu bởi hanh dong, 7 Thg 10 2009.

Lượt xem: 3.301, Trả lời: 23

1. hanh dong

hanh dong Super Moderator Super Moderators

Chúng ta là sinh viên,nhất là sinh viên kinh tế,vậy bạn đã có đủ khả năng và tự tin để đứng thuyết trình trên lớp cho thầy cô và các bạn dưới lớp nghe bài thuyết trình của mình chưa?Cho dù bạn có khả năng đứng trước đám đông mà không rủn thì liệu bạn có đủ khả năng thuyết trình 1 bài mà mọi người và bạn đều cảm thấy ưng ý không?Tôi thấy rằng hầu hết mọi sinh viên chúng ta đều không có được khả năng đó.Vậy thì làm sao mà khi ra đi làm,chúng ta có thể làm việc được.Tôi nghĩ rằng,chúng ta cần phải luyện được khả năng đó khi đang còn ở trên giảng đường,thế làm cách nào mà luyện được?Sau đây tôi sẽ chỉ cho các bạn vài cách để luyện được nhé
    1.Tập giao tiếp với người lớn,hãy là chính bạn khi giao tiếp với người khác,d7ng2 bắt chước cách giao tiếp của người khác
    2.khi giáo viên giao đề tài để thuyết trình thì bạn hãy xung phong,hãy tự đề cử mình để được giao thuyết trình.Khi được giao thuyết trình thì bạn cần phải diễn tập cho tốt ở nhà
    3.Bạn cần phải đi làm thêm,vừa để có thêm thu nhập,vừa để có thêm kinh nghiệm.Tốt nhất là bạn nên xin đi làm trong các công ty(chẳng hạn công ty viễn thông,cty điện tử,đi làm tiếp thị...),chính trong môi trường làm việc đó bạn sẽ có đủ khả năng thuyết trình
    Đó là một số cách mà từ kinh nghiệm thực tế mà tôi rút ra được,giờ xin chia sẻ lại cho các bạn,nếu bạn có những kinh nghiệm gì hay thì hãy giới thiệu để cho tôi và mọi người học hỏi thêm.Chúc các bạn có đủ khả năng để thuyết trình nhé.
    :
  2. plasma

plasma Vice Admin

Phản hồi: sinh viên có khả năng thuyết trình không?

Đúng vậy, đó là yếu điểm của sinh viên Việt Nam. Hầu hết đều rụt rè, không được mạnh dạn như học sinh phương Tây. Mà sau này, kĩ năng thuyết trình là rất quan trọng, nhất là thuyết trình trước đám đông. Nếu như chúng ta muốn sau này làm CEO hay một chức vụ tương tự thì ta phải luyện kĩ năng nói trước đám đông đi.

Kinh nghiệm của mình là khi mà ta đã chuẩn bị kĩ càng thì ta sẽ có thêm 50% điểm tự tin để nói rồi. Mình nắm càng vững vấn đề thì khi nói sẽ không run, và nếu có bị phản biện sẽ biết đường trả lời.
    Và hãy coi trước mặt mình là không có ai cả. Nếu chưa thuyết trình nhiều thì đừng nhìn vào một khuôn mặt của ai đó ngồi bên dưới, và cuối cùng là hãy nghĩ rằng MÌNH LÀM ĐƯỢC, MÌNH CHẮC CHẮN SẼ LÀM ĐƯỢC. ^^
    attackin and congdong18041990 like this.
  3. thuy quynh

thuy quynh Gà kinh tế Econ

Mình nghĩ chúng ta phải thay đổi từ cách tư duy và làm việc. Điều này rất quan trọng vì mình thấy khả năng xử lí vấn đề của chúng ta khá kém. Tư duy một cách có hệ thống tập trung vào cốt lõi của vấn đề. Làm việc một cách có khoa học. Nên tập hợp thành các nhóm bạn để luyện tập và góp ý cho nhau. Chúng ta có thể thuyết trình về bất cứ vấn đề nào trong cuộc sống đơn giản như bày tỏ quan điểm hay làm một bài thuyết trình marketing . Đọc nhiều sách để học hỏi những người tài giỏi.
  4. binh07tt2dtut

binh07tt2dtut Gà kinh tế Econ

:-S sắp thuết trình rồi,đọc những dòng này tớ hôi hội quá
  5. Zenesis

Zenesis Old Staff

Đúng, việc gì chúng ta càng sợ thì lại càng phải xung phong làm nhiều. Nên tham gia các khóa đào tạo và tham gia nhiều hoạt động tập thể để có thêm nhiều cơ hội thực hành.
    Thực ra hiện nay có rất nhiều công việc các bạn có thể làm để hoàn thiện kĩ năng này.
    Cố lên các bạn hiền :D
  6. nguyenhuong144

nguyenhuong144 Gà kinh tế Econ

Thực ra thì ai mà chả mong mình có khả năng thuyết trình, nhưng mạnh dạn thôi có lẽ là chưa đủ, hic. thêm một chút kỹ năng. Như bạn nói là cứ lên thuyết trình thôi mà không nhìn xuống bên dưới, coi như là không có ai bên dưới thì bài thuyết tình của bạn sẽ là vô giá trị, bạn thuýet trình phải có người nghe chứ, không thì bạn đứng ở nhà mà cầm giấy đọc với gương ý
  7. hoahongtrang

hoahongtrang Econ cấp 1/10 Econ

Chào bạn. Mình cũng học trường ĐH Tôn Đức Thắng như bạn vậy. Lần đầu thuyết trình mình rất run và hồi hộp. Đứng trước lớp mà trống ngực cứ đánh thình thịch, nhất là khi nghĩ rằng ở lớp có hàng chục con mắt đang theo dõi mình (eo ôi).#:-S
    Nhưng đó chỉ là cảm giác của mình mà thui vì chẳng ai có rảnh mà ngắm bạn đâu. Họ chỉ theo dõi nội dung thuyết trình của bạn mà thui, có khi họ chỉ nhìn sline mà ko thèm nhìn bạn nữa.:-w
    vì thế đừng lo gì cả, chỉ cần chuẩn bị nội dung thật ổn là oke. Những lần đầu mình thường đứng trước gương để luyện tập. Nếu thuyết trình theo nhóm, bạn nên cùng các bạn trong nhóm luyện tập trước và từng thành viên sẽ theo dõi, góp ý để bài thuyết trình được tốt hơn.:)]
    Nên đưa vào bài thuyết trình các câu hỏi thảo luận, các trò chơi ô chữ ((đừng quá khó, vì quá khó sẽ chẳng ai tham gia đâu), hay chèn vào sline các hình ảnh vui nhộn (dùng ảnh động tốt hơn)...để làm bài thuyết trình sôi động, không quá khô khan, đơn điệu gây cảm giác chán nản, buồn ngủ.:43:
    Sline thuyết trình của bạn chỉ nên để ít chữ thui. vì càng nhiều chữ sẽ làm cho người đọc nhất mắt, không theo kịp phần thuyết trình của bạn. Bạn chỉ cần đưa vào sline các nội dung chính là được. các phần ko quan trọng nên ghi ra giấy để nói thêm.
    ĐÂY LÀ NHỮNG KINH NGHIỆM CỦA MÌNH TỪ CÁC BÀI THUYẾT TRÌNH TRƯỚC.
    CHÚC BẠN THÀNH CÔNG NHA.:-j
    sdm514 thích bài này.
  8. thuy quynh

thuy quynh Gà kinh tế Econ

Hi hôm trước mình có một buổi thuyết trình ở lớp trong giờ present khá tốt được cô giáo cho điểm 10 .Mình nghĩ cô giáo cũng muốn khuyến khích bọn mình.Nhưng mình nghĩ thuyết trình chúng ta đều có thể luyện tập hàng ngày được bằng cách nói một mình hoặc rủ một nhóm bạn.
  9. sdm514

sdm514 Gà kinh tế Econ

Nói trên lý thuyết thì xem chừng đơn giản, làm được mới khó.