sự khác nhau giữa doanh thu và doanh số

Thảo luận trong 'Kế toán - Kiểm toán' bắt đầu bởi vanthanhpro, 8 Thg 1 2010.

Lượt xem: 16.208, Trả lời: 10

1. vanthanhpro

vanthanhpro Gà kinh tế Econ

chào các bạn ! mính có một vấn đề đang thắc mắc: đó là doanh thu và doanh số khác nhau như thế nào? ! mong các bạn giải thích dùm. xin chân thành cám ơn và chúc mọi người thành công !
    :
    linhkent thích bài này.
  2. linhnguyen29

linhnguyen29 Super Moderator Super Moderators

Phản hồi: sự khác nhau giữa doanh thu và doanh số

Mình nghĩ sự khác nhau đó là:
    Doanh thu: số tiền thu được từ việc bán hàng và cung cấp dịch vụ
    Doanh số: số lượng hàng hoá bán và dịch vụ cung cấp được.
  3. linhkent

linhkent Gà kinh tế Econ

theo tôi, doanh thu là giá trị của các lợi ích ktế mà DN thu đc trong kỳ.....chỉ là giá trị thôi bạn ạ chứ không nhất thiết pải là thu đc tiền mới đc ghi nhận là doanh thu vì có thể bán đc hàng nhưng ng mua còn nợ tiền chưa trả thì vẫn đc ghi nhận là có doanh thu mà
    Còn doanh số là : số lượng hàng hóa vs dịch vụ đã bán đc trong kỳ
  4. tiep_k2

tiep_k2 Gà kinh tế Econ

Tôi thấy người ta dùng lẫn giữa 2 khái niệm này nên có thể chúng có nội dung như nhau... không biết mọi người nghĩ như thế nào.. ?
  5. linhkent

linhkent Gà kinh tế Econ

thế theo bạn doanh số bán hàngdoanh thu bán hàng có gì khác nhau không ? hoàn toàn là 2 khái niệm khác nhau mà
  6. GentlemanPCH

GentlemanPCH Gà kinh tế Econ

Theo mình doanh số là tổng số lượng hàng hóa và dịch vụ mà doanh nghiệp bán dc đến khách hàng của mình trong một khoảng thời gian nhất định. Còn doanh thu là tổng lượng tiền mà doanh nghiệp thu dc ứng với lượng hh và dv đã cung ứng trong một khoảng thời gian nhất định và dc ghi trong sổ sách. Ko thể nói như bạn linhkent dc vì tuy người mua còn nợ tiền nhưng số tiền đó vẫn dc tính vào doanh thu, vẫn dc cộng trong sổ sách, mặc dù đó là khoảng tiền DN nhận dc trong tương lai
  7. linhkent

linhkent Gà kinh tế Econ

ấy xem lại câu trả lời của tớ đi xem có khác của ấy nhiều không nhé.....tớ không hề nói là pải thu đc tiền mới đc ghi nhận là doanh thu đâu nhé, có thể ấy hiểu sai ý của tớ rùi
  8. GentlemanPCH

GentlemanPCH Gà kinh tế Econ

Haha! Xin lỗi ấy! Tớ đọc ko rõ! Quên đọc vế sau. Thôi cứ coi như là củng cố đi nha. Lần sau sẽ cẩn thận hơn. Thông cảm hen!
  9. vuonghvtc2203

vuonghvtc2203 Gà kinh tế Econ

oh.hôm nay mới thắc mắc vấn đề này.các bạn nói doanh số là tổng số lượng hàng hóa bán ra đúng không?nó sẽ tính đơn vị là chiếc hoặc là tấn hay kg gì đó tùy vào từng loại sản phẩm.mình thấy cái này không đúng lắm khi mình làm áp dụng công thức tính hệ số lợi nhuận của 1 công ti bằng:(Doang số - Trị giá hàng đã bán tính theo giá mua)/Doanh số bán.nếu doanh số đvt là chiếc.tấn hay kg sẽ không tính đc vì cái Trị giá hàng là tính băng tiền?thắc mắc quá.ai pro giải đáp giùm:((