Lời Khuyên/Cẩm Nang - thế nào là người thủ lĩnh???

Thảo luận trong 'Chiến lược kinh doanh' bắt đầu bởi anhbacuaban, 14 Thg 3 2011.

Lượt xem: 3.423, Trả lời: 18

1. anhbacuaban

anhbacuaban Moderator Moderator

Theo bạn người như thế nào được coi là 1 người thủ lĩnh?
    Thủ lĩnh là những người trẻ tuổi thì họ cần có những tố chất gì, cần thể hiện ra sao để bù đắp những thiếu xót về kinh nghiệm hay tính nóng vội mà tuổi trẻ thường có?

Vấn đề 2. Bạn đọc VnEcon nhìn nhận câu chuyện sau như thế nào?
    Ai đã đọc tác phẩm “Tam quốc diễn nghĩa” của La Quán Trung chắc sẽ nhớ đoạn “Rừng mơ trước mặt”. Trong một lần hành quân đánh trận, nước uống hết sạch, trời thì nóng như thiêu, quân lính thì khát quá không muốn bước tiếp. Tào Tháo thấy vậy chỉ phía trước nói: “phía trước đây không xa là một rừng mơ đầy trái”. Quân lính nghe như vậy ứa nước miếng, bớt khát và hành quân nhanh tới điểm tập kích.

Bạn đọc VnEcon học được gì từ câu chuyện trên? Trong 1 công ty thì tương ứng với cách ứng xử thế nào của người quản trị???

:
  2. NdvNdv

NdvNdv Moderator Moderator

Phản hồi: thế nào là người thủ lĩnh???

Người thủ lĩnh không phải là người giỏi nhất nhưng phải là người biết thuê những người giỏi nhất:D
    Có kiến thức rộng
    Tinh tế
    Vui tính nhưng khắc khe
    Liều nhưng phải có cơ sở
    Có những người ủng hộ đằng sau mình
  3. boyhieu057

boyhieu057 Gà kinh tế Econ

theo mình thấy câu chuyện này muốn nói đến kỹ năng mềm của người lãnh đạo, biết nói đế khích lệ tinh thần của cấp dưới để cho cấp dưới hăng say làm theo,
  4. cao li hieu

cao li hieu Gà kinh tế Econ

Phim tam quốc diễn nghĩa mình xem rất nhiều lần rùi, nó rất hay , và đoạn bạn nói ở trên rất hay và rất bổ ích, trong bất cứ mọi hoàn cảnh nào thì người thủ lĩnh là người tiên phong, người có trách nhiệm rất lớn lao ,
    Và như các nhà quản trị ngày nay cũng vậy , nói về tố chất thì rất nhiều , nhưng mình chỉ nói về 3T thôi đó là Tâm , Tài, Tầm..còn nhiều tố chất khác , các bạn tham khảo trên mạng nhiều lắm..

Tâm: Là thái độ tự chịu trách nhiệm cao, quản lý bằng sự chân thật, các quyết định có ảnh hưởng đến con người như thế nào, có văn hóa, biết cách ứng xử với người khác.

Tầm – Tố chất: Có tham vọng, máu kinh doanh, dám dấn thân, dám làm, dám thất bại, tự tin, tự hào, không tự ti, không tự kiêu, tự đại…

Tài: Là kiến thức, hiểu biết, khả năng tư duy, không thiên về kinh nghiệm.

vài dòng góp ý
  5. kabuyachi

kabuyachi Gà kinh tế Econ

Qua câu truyện trên mình học được 1 điều: là người quản lý cần phải hiểu cấp dưới mình cần gì để khích lệ tinh thần. Cũng như trong tình hình cty hiện nay ngoài công việc nhân viên còn có gia đình và xã hội. Nếu người quản lý đáp ứng được tốt mình tin nhân viên sẽ hết lòng vì công việc. Cụ thể là phát thưởng vào dịp lễ và những chuyến dã ngoại cho gia đình nhân viên. 1 vấn đề có lẽ ít có nên mình không thấy đó là cập nhật những thông tin xã hội cho nhân viên để họ có 1 tầm nhìn rộng hơn về thế giới về cách làm việc chuẩn mực của những nước tiên tiến. Vì mình nghĩ con người phát triển theo hướng tốt khi họ thấy những điều tốt. Xin hết ^___^
  6. vothuthao

vothuthao Gà kinh tế Econ

1)Bạn phải phân biệt đc thủ lĩnh và thu trưởng
    +thủ trưởng là người đc bổ nhiệm,mọi nhân viên cấp dứoi phải nghe theo,và nó đc quy định trong văn bản
    +thủ lĩnh lá người nổi lên do năng lực cá nhân như:là người có kn làm cho tập thể vui,người có kinh nghiêm,....
    Vì vậy muồn là 1 thủ trưởng tốt,giỏi thì hãy chiếm láy vị trí thủ lĩnh
    2)+Còn tố chất của thủ trưởng gói gọn trong 3 chữ:tài,tâm,tầm.Cụ thể là:say mê làm lãnh đạo,quảng giao.óc sáng tạo,khả nang quan sát toàn diện,kn lãnh đạo và tạo dựng ekip dup việc.l....
    +Còn tố chât của thủ lĩnh thì tùy bạn a.Ví Dụ
    _Nếu bạn là thủ lĩnh tình cảm(tố chất sẽ lá:kn hiểu biết tâm lí của người #,quảng gjao,năng động hòa nhã.....)# với bạn là thủ lĩnh nghề nghiệp(tố chất là:có kiến thức ,kinh nghiệm về 1 lĩnh vực nào đó,........)
    _Thủ lĩnh tình huống(túc chỉ làm thủ l trong 1 số tình huống,tình huống đó kết thúc thì hết)# vói thủ lĩnh vạn năng .Vì vậy tố chất cũng # chứ
    _tố chất của Thủ lĩnh tích cục ko thể dống với Thủ lĩnh tiêu cục dược
    .......................
    3)mình ko xem phin nay nhung câu nó bạn đua ra thì chứng tỏ tào tháo( là 1 thủ trưởng ) đã rèn luyện,phấn đấu trơ thành Thủ lĩnh
  7. anhbacuaban

anhbacuaban Moderator Moderator

Bạn cố gắng viết đúng chính tả nha.
    Bạn đã nhận ra 1 điều rất hay "thủ lĩnh khác với thủ trưởng" nhưng cách bạn phân biệt nó vẫn chưa đầy đủ và triệt để.
    Bạn đọc VnEcon có thể bổ sung chứ ? Theo bạn sự khác biệt của thủ lĩnh và thủ trưởng là gì? Liệu đây có phải là 2 khái niệm bao hàm?
  8. kabuyachi

kabuyachi Gà kinh tế Econ

Theo mình thủ lĩnh và thủ trưởng là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau: Chỉ có 1 điểm chung duy nhất là người hiểu mọi người và có khả năng dân dắt người khác. Mình mạn phép phân tích điểm khác nhau nhé:
    Thủ trưởng: Là người có bằng cấp được mọi người công nhận dù ở khu vực này hay hu vực khác
    Thủ lĩnh: Thường được 1 nhóm hay cá nhân nào đó phong và không có tầm ảnh hưởng rộng.
    Thủ trưởng: Là người am hiểu nhiều vấn đề hoạt động vì lợi ích chung cho tổ chức.
    Thủ lĩnh: Là người am hiểu 1 vấn đề trong hoạt động của nhóm hay cá thể và hoạt đông vì lợi ích chung cho nhóm hay cá thể đó.
    Thủ trưởng: Có thể là 1 thủ lĩnh giỏi
    Thủ lĩnh: Không thể là 1 thủ trưởng
    Nói 1 cách khác người thủ lĩnh xử sự theo tình cảm nhiều hơn, thủ trưởng xử sự theo lý trí nhiều hơn. Đó là điều cần cân nhắc khi bạn bạn là 1 người lãnh đạo: Khi nào dùng lý trí khi nào dùng tình cảm để hòa hợp ít tạo áp lực đối với cấp dưới.
    Kiến thức nông cạn xin được chỉ giáo thêm ~.~ Thanks 4read
  9. vothuthao

vothuthao Gà kinh tế Econ

bạn sai hai điều:
    1)Mình công nhận thủ trưởng" là người có bằng cấp được mọi người công nhận"nhưng chỉ trong giới hạn nào đó thôi.Ví dụ nhé bạn là G/Đ ở dn a ở vn thì bạn đâu có thể là G/Đ(thủ trương) ở dn b tận nước ngoài được thậm chí họ chẳng biết bạn là ai.
    2)Thủ lĩnh có thể là thủ trưởng (đặc biệt là thủ lĩnh vạn năng)vd nhé:bạn là thủ lĩnh vạn năng thì bạn đi đâu ai cũng muốn nhận vào làm,và liệu bạn có muốn là người thủ lĩnh mãi mãi ở công ti đó ko.Đương nhiên là ko.Bạn sẽ tìm tới công ty khác để làm việc mà có môi trường cho bạn thăng tiến(tức là làm thủ trưởng).Và thực ra công ty ko ngốc để người thủ lĩnh vạn năng của mình suốt đời làm thủ lĩnh đâu bạn ạ.Chính thăng tiến làm động lực cho người ta phát huy thủ lĩnh của mình đó