Thi Tuyển Vài câu hỏi ngắn trong thi tuyển ngân hàng

Thảo luận trong 'Ngân hàng' bắt đầu bởi truonghai_0412, 5 Thg 12 2008.

Lượt xem: 18.444, Trả lời: 54

1. câu 1 : [FONT=&quot]Thu nhập từ việc góp vốn liên doanh liên kết có phải nộp thuế Thu nhâp doanh nghiệp không ? ( BIDV)
    Ngân hàng TMCP MB ( bp tín dụng)
    [/FONT]
    1. Tại sao nợ xấu của Ngân hàng thương mại Việt nam lại thấp hơn so với đánh giá của các tổ chức quốc tế? Nợ xấu có phải là tiêu thức đánh giá độ rủi ro và xếp hạng tổ chức tín dụng không? (1 điểm)
    2. Các nguyên nhân của rủi ro tín dụng từ phía khách hàng là gì? (1 điểm)
    3. Trái phiếu Chính phủ - Kỳ hạn 5 năm, mệnh giá là 200 tr, lãi suất là 8,5 %/năm, trã lãi cuối năm. Ngân hàng mua lại trái phiếu đó với giá 180 tr, thời hạn còn lại là 4 năm. Xác định lãi suất thực của trái phiếu nếu ngân hàng giữ lại đến đáo hạn? Căn cứ để Ngân hàng mua lại trái phiếu với giá 180 triệu là gì? (2 điểm)
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    :
  2. Bạn nghĩ sao về những câu này
    - Điểm yếu của bạn là gì?
    - Sau khi bạn nói về điểm yếu của bạn họ sẽ hỏi sâu hơn về những yếu điểm đó.
    - Điểm mạnh của bạn là gì?
    - Bạn có kế hoạch gì giúp cho NH phát triển nếu bạn là nhân viên của NH?
  3. popcorn244

popcorn244 Old Staff

đúng là ... chuối cả cây
    leminh261082 and hoavinh_nh like this.
  4. popcorn244

popcorn244 Old Staff

Đây là những câu hỏi rất thường gặp trong tất cả cuộc interview thuộc tất cả các ngành nhưng thiết nghĩ nó heping chút nào các bạn nhỉ ! Phải làm mới biết chứ nói hay chả để làm gì .[-X
    leminh261082 and hoamoclan8x like this.
  5. duyhien_pct914

duyhien_pct914 Super Moderator Super Moderators

tại sao lại chuối, chẳng thấy chuối tí nào, cái này hỏi về kiến thức cơ bản mà
    leminh261082 and hoamoclan8x like this.
  6. Duyhien trả lợi hộ đi..... :D
    leminh261082 thích bài này.
  7. Tinyroad

Tinyroad Old Staff

Đợt trước mình cũng thi tuyển mấy ngân hàng, có cả MBank :D mà sao không dính mấy câu này nhỉ :39:

Mình nhớ còn có câu dự đoán giá vàng và USD cuối năm nay :>. Theo bạn tại sao có dự đoán như vậy :-S
  8. hehehe, câu của tiny thì cũng dễ, dự báo mừ , quan trọng gì đúng sai, cứ phang thoải mái, nhưng chí ít cũng phải cập nhật tình hình giá vàng nhờ. heheh :D
    Cảm ơn sự ủng hộ của tiny, vote cho bạn 1 phiếu.
    leminh261082 thích bài này.
  9. htac68

htac68 Gà kinh tế Econ

em kiến thức hẹp ko hiểu vì sao đề này lại chuối, mong bác giải thik giúp em, quả tình mấy hôm nay em ôn thi vào MB trong đó cũng nhặt đc đề này và đang làm thử, tiện thể bác có thể giải đáp giúp em đc ko ạ, thankx bác rất nhiều!!!