Viết một dự án kinh doanh

Thảo luận trong 'Nghề nghiệp & thăng tiến' bắt đầu bởi kaitoukidhp, 22 Thg 8 2009.

1. kaitoukidhp

kaitoukidhp Gà kinh tế Econ

Hiện tại thầy giáo đang cho bọn mình viết một dự án kinh doanh. Đây là lần đầu tiên viết nên mình chưa biết bố cục của nó như thế nào cả. Mọi người ai có kinh nghiệm thì chỉ giáo cho mình với. Mình xin cám ơn :)
    :
  2. huynhdat_76

huynhdat_76 Gà kinh tế Econ

Giatuan81 thích bài này.
  3. jone_phonghai

jone_phonghai Gà kinh tế Econ

Phản hồi: Viết một dự án kinh doanh

Hi. Chào bạn, trước đây mình cũng đã học môn kỹ năng lập dự án kinh doanh trong trường ĐH và còn nhớ chút ít( thực tế mình cũng đã triển khai một dự án rùi). theo các bước như sau:
    + nghiên cứu thị trường( cung, cầu nói chung). Tìm ra kẽ hở thị trường, nhận định tình hình kinh tế vĩ mô...
    + Xác định lĩnh vực, mặt hàng mình sẽ kinh doanh
    + Xác định cung cầu,đối thủ cạnh tranh đối với mặt hàng đó. Ở đây bạn phải phân tích được ai đang là đối thủ lớn nhất của mình. Đây là cơ sở để bạn đưa ra chiến lược phát triển cũng như các yếu tố khác về giá cả, mạng lưới phân phối...
    + xây dựng chiến lược phát triển, mạng lưới phân phối, nhân sự, cơ sở vật chất cho dự án..
    + Dự toán chi phí
    + Xác định rủi ro có thể gặp phải và cách giảm thiểu rủi ro...
    + Tiến hành kinh doanh theo các chiến lược đã đặt ra
    KInh nghiệm nè: Mới đầu cần tính toán kỹ, số lượng nhỏ thui nhé. Đề xem xét tình hình, sau ok là mở rộng
    Hoo. Chúc bạn thành công:-c. Có gì liên lạc với mình, mình cũng rất mê kinh doanh. email: jonephong@gmail.com
    Giatuan81 thích bài này.
  4. satthu82

satthu82 Econ cấp 2/10 Econ

mình có 1 dự án về hiểu sách,, sưu tầm ở trên mạng, nhưng cũng thấy chi tiết lắm, cách tính nhân công, tính thuế, vật tư, địa điểm, vốn,, cái này hay lắm. bạn có thẻ mail: quocdat_hd @yahoo.com
    Giatuan81 thích bài này.
  5. akaraha

akaraha Gà kinh tế Econ

Em cũng đang cần lập một dự án kinh doanh nhưng không biết bắt đầu như thế nào. anh chị nào có dự án kinh doanh nào cụ thể cho em xin được không? thank you!:">
    có thể gửi vao mail : changtrai_datinh_15789@yahoo.com.vn
  6. tathuytram

tathuytram Gà kinh tế Econ

Mình gửi bạn tài liệu này hi vọng có thể giúp bạn trình bày một ý tưởng kinh doanh

Các file đính kèm:

7. tranmanh92

tranmanh92 Gà kinh tế Econ

Cảm ơn chị tathuytram vì bài viết này nhé !
  8. HuynhTrang47

HuynhTrang47 Gà kinh tế Econ

linck bị die rui. @thuytram có thể gởi vào email giúp mình được không. Thanks bạn
  9. thompham890

thompham890 Gà kinh tế Econ

bạn có thể gửi lại cho tớ cái file về dự án kinh doanh : Cách viết 1 ý tưởng kinh doanh và lập dự toán kinh doanh vào mail của tớ đc ko??? link của bạn die mất rồi. Gmail của tớ : thompham890@gmail.com