Việt Nam và các tổ chức quốc tế

Thảo luận trong 'Kinh doanh quốc tế & NVNT' bắt đầu bởi huyphuc_nhp, 8 Thg 11 2009.

Lượt xem: 5.645, Trả lời: 5

1. huyphuc_nhp

huyphuc_nhp Gà kinh tế Econ

Chào các bạn, mình có một vấn đề muốn hỏi, đó là : Vào khoảng năm 1901 đến 1975 Việt Nam đã tham gia vào các tổ chức quốc tế nào ? Và hiện nay Việt Nam có còn nằm trong tổ chức quốc tế đó hay không ? Trong thời gian Việt Nam tham gia thì các tổ chức đó có bị giải tán rồi thành lập lại, hay Việt Nam rời khỏi tổ chức đó rồi gia nhập lại .
    Mình không cần tất cả, chỉ cần khoảng 3 đến 5 tổ chức là được . Mình tìm hoài mà chẳng biết tìm ở đâu .
    Rất mong được các bạn giúp đỡ .
    Cảm ơn các bạn vì đã đọc bài viết . Thân .
    :
  2. basatoan

basatoan Super Moderator Super Moderators

Phản hồi: Việt Nam và các tổ chức quốc tế

Ko biết bạn nghiên cứu gì mà hỏi những năm xa xôi quá.
  3. huyphuc_nhp

Hic, mình làm đề tài Quốc gia và sự kế thừa Quốc gia . Nên cần tài liệu vậy, mà tìm hok có ra . T_T .
    Thân .
  4. basatoan

Mình học Ngoại Thương ko biết có thể giúp gì được cho bạn? về khía cạnh kinh tế thôi chứ xa hơn thì potay. Bạn có thể nói rõ hơn về đề tài để pác nào biết sẽ giúp cho bạn.
  5. huyphuc_nhp

Cảm ơn bạn nhiều, đề tài mình đã nói ở trên rồi đó bạn, Quốc gia và sự kế thừa quốc gia của Việt Nam từ khoảng 1901 đến nay . Mà trong sự kế thừa quốc gia thì có phần các tổ chức quốc tế . Mình được giao tìm tư liệu từ 1901 đến 1975 . ^_^ .
    Thân .
  6. basatoan

Đề tài Bạn thực sự quá tầm của mình, thôi thì kiếm được mớ nào thì up cho bạn mớ đó.
    Các tổ chức quốc tế

Trong điều kiện quốc tế ngày nay khi quá trình hội nhập ngày càng được xúc tiến nhanh, ngoại giao đa phương ngày càng giữ một vị trí quan trọng, góp phần nâng cao vị thế quốc tế của đất nước trên thế giới. Cho đến nay, Việt Nam là thành viên của 63 tổ chức quốc tế và có quan hệ với hơn 650 tổ chức phi chính phủ trên thế giới. Việt Nam đã hoạt động tích cực với vai trò ngày càng tăng tại Liên hợp quốc (ủy viên ECOSOC, ủy viên Hội đồng chấp hành UNDP, UNFPA và UPU...), phát huy vai trò thành viên tích cực của phong trào Không liên kết, Cộng đồng các nước có sử dụng tiếng Pháp, ASEAN ... Có thể nói ngoại giao đa phương là một điểm sáng trong hoạt động ngoại giao thời đổi mới. Những kết quả đạt được trong mối quan hệ đan xen này đã củng cố và nâng cao vị thế quốc tế của đất nước, tạo ra thế cơ động linh hoạt trong quan hệ quốc tế, có lợi cho việc bảo vệ độc lập tự chủ và an ninh cũng như công cuộc xây dựng đất nước.
    Tại thư mục này, bạn có thể tìm hiểu thông tin về các tổ chức quốc tế và quan hệ giữa Việt Nam với một số tổ chức này.
    http://www.mofa.gov.vn